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Kwa kuwa tunatambua pia kwamba kuweko kwa 
Vyama viwili katika mazingira ya Chama kimoja cha 
Siasa kunapunguza upeo wa Nguvu na Umoja wetu 
katika kuendeleza mapambano ya kujenga Ujamaa 
nchini na kushiriki kwa pamoja kwa ukamilifu katika 
harakati za Mapinduzi ya Tanzania, ya Afrika na ya 
Dunia na; 

Kwa kuwa, kihistoria, tumeongozwa na 
kumbukumbu ya kitendo kama hiki cha kimapinduzi 
na busara ambacho Waanzilishi wa TANU, chini ya 
Uongozi wa Mwalimu Julius K. Nyerere walikifanya 
hapo awali cha kuvunja Chama cha African 
Association na kuunda TANU, na waanzilishi wa  
ASP chini ya uongozi  wa Marehemu Abeid Amani 
Karume, walikifanya hapo awali cha kuvunja Vyama 
vya African Association na Shiraz Association na 
kuunda ASP, shabaha yao wote ikiwa ni kuunda 
Chama kipya madhubuti na cha kimapinduzi chenye 
uwezo mkubwa zaidi wa kuongoza mapambano ya 
wananchi wetu katika mazingira mapya ya wakati 
huo;

Kwa hiyo basi:

(1)	� Sisi  wajumbe wa  Mkutano Mkuu  wa Taifa  
wa  pamoja  wa  TANU na ASP tuliokutana leo 
tarehe 21 Januari, 1977 mjini Dar es Salaam, 
chini ya uongozi wa pamoja wa Mwalimu 
Julius K. Nyerere Rais wa TANU na Ndugu 
Aboud Jumbe, Rais wa ASP, kwa kauli moja 
tunaamua na kutamka rasmi kuvunjwa kwa 
Tanganyika African National Union (TANU) 

KATIBA YA CHAMA CHA MAPINDUZI

AZIMIO LA MKUTANO MKUU WA TAIFA WA 
PAMOJA WA TANU NA ASP

Kwa kuwa Mkutano Mkuu wa Taifa wa pamoja, 
kwa niaba ya Wana-TANU na Wana-ASP, kwa 
pamoja unaelewa na kukubali kwamba jukumu letu 
katika Historia ya Taifa ni kuimarisha Umoja, kuleta 
Mapinduzi ya Kijamaa  Tanzania  na kuendeleza 
mapambano ya Ukombozi katika Afrika na kote 
Duniani;

Kwa kuwa tunatambua kuwa Mapambano ya 
Kujenga Ujamaa katika Tanzania na kushiriki 
kwetu kwa ukamilifu katika harakati za Mapinduzi 
ya Afrika na Dunia kunahitaji Chombo madhubuti 
cha uongozi kinachounganisha fikira na vitendo vya 
Wafanyakazi na Wakulima;

Kwa kuwa tunazingatia na kuthamini kazi nzuri 
ya kimapinduzi na ya mafanikio makubwa 
iliyokwishafanywa na TANU na ASP katika 
kumwondoa Mwafrika kutoka kwenye unyonge 
wa kunyonywa, kunyanyaswa na kudharauliwa na 
kumfikisha kwenye uhuru na kuheshimiwa;

Kwa kuwa tunatambua kuwa Umoja wa TANU na 
ASP unatokana na ushirikiano wetu wa miaka mingi 
tangu wakati wa Mapambano ya kupigania Uhuru 
hadi sasa, na unatokana pia na Siasa yetu moja ya 
Ujamaa na Kujitegemea;
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Chama tunachokiunda tunataka kiwe chombo 
madhubuti katika muundo wake na hasa katika fikra 
zake na vitendo vyake vya kimapinduzi vya kufutilia 
mbali aina zote za unyonyaji nchini, na kupambana 
na jaribio lolote lile la mtu kumuonea mtu au 
shirika au chombo cha nchi kuonea na kudhalilisha 
wananchi, kudhoofisha uchumi au kuzorotesha 
maendeleo ya Taifa;

Chama tunachokiunda tunataka kishike barabara 
hatamu za uongozi wa shughuli zote za umma kwa 
maslahi ya Wafanyakazi na Wakulima wa Taifa letu; 

Chama tunachokiunda tunataka kiwe kiungo kati ya 
Wanamapinduzi wa Tanzania na Wanamapinduzi 
wenzetu kokote waliko.
 

na Afro Shirazi Party (ASP) ifikapo tarehe 5 
Februari, 1977 na  wakati  huo  kuundwa kwa 
Chama kipya cha pekee na chenye uwezo wa 
mwisho katika mambo yote kwa mujibu wa 
Katiba.

(2)     	� Vyama vya TANU na ASP vinavunjwa 
kwa taadhima kubwa. TANU na ASP 
havikuamua kujivunja kama vyama kwa 
kuwa vimeshindwa kutekeleza jukumu 
lao. Kwa hakika TANU na ASP ni Vyama 
vilivyopata mafanikio ya kipekee katika 
Afrika katika kulitekeleza jukumu la 
kihistoria na mafanikio hayo ndiyo leo 
yamewezesha kitendo hiki cha Vyama 
viwili kujivunja vyenyewe. TANU na ASP 
vitaheshimiwa siku zote kama viungo 
muhimu katika Historia ya Mapambano 
ya Ukombozi wa Taifa letu na wa Bara la 
Afrika, na waanzilishi wa TANU na ASP 
watakumbukwa daima kama mashujaa 
wa taifa letu waliotuwezesha leo kupiga 
hatua hii ya kufungua ukurasa mpya 
katika Historia ya Tanzania.

(3)     	� Tumeamua kwa pamoja kuunda Chama 
kipya cha kuendeleza mapinduzi ya 
kijamaa nchini Tanzania na Mapambano 
ya Ukombozi wa Afrika juu ya misingi 
iliyojengwa na TANU na ASP.
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SEHEMU YA KWANZA

JINA, IMANI NA MADHUMUNI

1.	� Jina la Chama litakuwa CHAMA CHA 
MAPINDUZI, kwa kifupi CCM.

2.	� Makao Makuu ya CCM yatakuwa Dodoma 
na kutakuwa na Afisi Kuu ya Chama Cha 
Mapinduzi Zanzibar na Ofisi Ndogo ya Makao 
Makuu Dar es Salaam.

3.	� Bendera ya CCM itakuwa na rangi ya kijani 
kibichi, ambayo itakuwa na alama ya Jembe 
(alama ya Mkulima) na Nyundo (alama ya 
Mfanyakazi) kwenye pembe ya juu upande wa 
mlingoti.

4.	� Chama Cha Mapinduzi kinaamini kwamba:                   
	 (1)	 Binadamu wote ni sawa.
	 (2)	� Kila mtu anastahili heshima ya 

kutambuliwa na kuthaminiwa utu wake.
	 (3)	� Ujamaa na Kujitegemea ndiyo njia pekee 

ya kujenga jamii ya watu walio sawa na 
huru.

5.	� Kwa hiyo Malengo na Madhumuni ya CCM 
yatakuwa yafuatayo:

	 (1)	� Kushinda katika Uchaguzi wa Serikali 
Kuu na Serikali za Mitaa Tanzania Bara 
na Zanzibar ili kuunda na kushika Serikali 
Kuu na Serikali za Mitaa katika Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kwa upande 
mmoja na Zanzibar   kwa upande wa pili.

Jina la 
Chama

Makao 
Makuu ya 
Chama

Bendera ya 
CCM

Imani ya 
CCM

Malengo  na 
Madhumuni 
ya CCM
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	 (9)  	� Kuona kwamba Nchi yetu inatawaliwa 
kwa misingi ya kidemokrasia na ya 
kijamaa.

	 (10)	� Kuhifadhi, kukuza na kudumisha imani 
na moyo wa kimapinduzi miongoni mwa 
Watanzania pamoja na ushirikiano na 
wanamapinduzi wenzetu kokote waliko.

	 (11)	� Kuweka na kudumisha heshima ya 
binadamu kwa kufuata barabara 
Kanuni za Tangazo la Dunia la Haki za 
Binadamu.

	 (12)	�� Kuona kwamba Dola inakuwa Mhimili wa 
Uchumi wa Taifa.

	 (13)	�� Kuona kwamba Serikali na Vyombo 
vyote vya Umma vinasaidia kwa vitendo 
kuanzishwa na kuendeleza shughuli 
za Ushirika na za ujamaa, na shughuli 
nyinginezo halali za wananchi za 
kujitegemea.

	 (14)	� Kuona kwamba matumizi ya utajiri wa 
Taifa yanatilia mkazo maendeleo ya 
Wananchi na hasa jitihada za kuondosha 
umasikini, Ujinga na Maradhi.

	 (15)	� Kuona kwamba Serikali na vyombo vyote 
vya umma vinatoa nafasi zilizo sawa kwa 
raia wote, wanawake na wanaume bila 
kujali rangi, kabila, Dini, au hali ya mtu.

	 (16)	� Kuona kwamba katika nchi yetu hakuna 
aina yoyote ya dhuluma, vitisho, ubaguzi, 
rushwa, uonevu na/au   upendeleo.

	 (17)	� Kuendelea kupiga vita Ukoloni 
Mamboleo, Ubeberu na Ubaguzi wa aina 
yoyote.

	 (2)	� Kulinda na kudumisha Uhuru wa Nchi 
yetu na raia wake.

 	 (3)	� Kuhimiza ujenzi wa Ujamaa na 
Kujitegemea kwa mujibu wa Azimio la 
Arusha.

	 (4)	� Kusimamia utekelezaji wa Siasa ya CCM 
pamoja na kuendeleza fikra za viongozi 
waasisi wa vyama vya TANU na ASP, 
kama zilivyofafanuliwa katika maandiko 
mbalimbali ya Vyama hivyo.

	 (5)	� Kuona kwamba kila mtu anayo haki ya 
kupata kutoka katika Jamii hifadhi ya 
maisha yake na mali yake kwa mujibu wa 
sheria.

	 (6)	� Kuona kwamba katika Nchi yetu kila mtu 
aliye na uwezo wa kufanya kazi anafanya 
kazi; na kazi maana yake ni shughuli 
yoyote halali inayompatia mtu riziki yake.

	 (7)	� Kusimamia haki na maendeleo ya 
Wakulima, Wafanyakazi na wananchi 
wengine wenye shughuli halali za 
kujitegemea; na hasa kuona kwamba 
kila mtu ana haki ya kupata malipo 
yanayostahili kutokana na kazi yake.

	 (8)	� Kuona kwamba kwa kutumia Vikao 
vilivyowekwa, raia anayo haki ya kushiriki 
kwa ukamilifu katika kufikia uamuzi wa 
mambo ya Taifa na yanayomhusu, na 
kwamba anao uhuru wa kutoa mawazo 
yake, wa kwenda anakotaka, wa kuamini 
Dini anayotaka na kukutana na watu 
wengine, maadamu havunji Sheria au 
Taratibu zilizowekwa.
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SEHEMU YA PILI

WANACHAMA NA VIONGOZI

FUNGU LA 1
WANACHAMA

6.  	� Kila mtu aliyekuwa Mwanachama wa TANU au 
wa ASP mara kabla ya kuvunjwa kwa Vyama 
hivyo, na aliyekuwa anatimiza masharti ya 
Uanachama wake, atakuwa mwanachama 
wa Chama Cha Mapinduzi, isipokuwa kama 
atakataa mwenyewe.

7.	� Raia yeyote wa Tanzania mwenye umri 
usiopungua miaka 18, anaweza kuwa 
Mwanachama wa Chama Cha Mapinduzi 
iwapo anakubali Imani, Malengo na 
Madhumuni ya CCM.

8.	� Mtu atakayekubaliwa kuingia katika CCM, 
au kuendelea kuwa Mwanachama, ni yule 
anayetimiza Masharti yafuatayo:

	 (1)	 Kuwa mtu anayeheshimu watu.
	 (2)	� Kuwa mtu anayefanya juhudi ya kuielewa, 

kuieleza, kuitetea na kuitekeleza Itikadi 
na Siasa ya CCM.

	 (3)	� Kuwa mtu mwenye kuamini kuwa kazi ni 
kipimo cha Utu, na kuitekeleza imani hiyo 
kwa vitendo.

	 (4)	� Kuwa mtu anayependa kushirikiana na 
wenzake.

	

(18) 	�Kuimarisha uhusiano mwema na Vyama 
vyote vya Siasa vya Nchi nyingine vyenye 
itikadi kama ya CCM ambavyo kweli vinapinga 
Ukoloni, Ukoloni Mamboleo, Ubeberu na 
Ubaguzi wa aina yoyote.

(19)	� Kushirikiana na Vyama vingine katika Afrika, 
kwa madhumuni ya kuleta Umoja wa Afrika, 
na kuona kwamba Serikali inaendeleza na 
kuimarisha ujirani mwema.

5 A.	� Katika Katiba hii, maneno yafuatayo yatakuwa 
na maana inayoonyeshwa kwa kila neno 
linalohusika ‘Wabunge wa aina  nyingine’ 
maana yake ni Wabunge wa Viti Maalum, 
Wabunge wa kuteuliwa pamoja na Wabunge 
wa Bunge la Afrika Mashariki, wanaotokana 
na CCM.

	� ‘Wawakilishi’ maana yake ni Wajumbe 
wa Baraza la Wawakilishi la Zanzibar 
wanaotokana na CCM.

	� ‘Kanuni zinazohusika’ maana yake ni Kanuni 
za CCM zinazohusika, zilizoorodheshwa 
katika Nyongeza ‘B’ ya Katiba hii.

	� Kwa ajili ya kuondoa utata unaoweza 
kujitokeza, inafafanuliwa zaidi kwamba 
endapo Kanuni yoyote itaonekana kuwa 
inapingana na Masharti ya Katiba hii, masharti 
ya Katiba ndiyo yatakayofuatwa.

Wanachama 
Waasisi

Wanachama 
Wapya

Masharti  ya 
Uanachama
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		  (c )	� Atalipa ada ya Uanachama kila 
mwezi, isipokuwa kama akipenda  
anaweza  kulipa ada ya mwaka 
mzima mara moja.

		  (d)	� Atatoa michango yoyote 
itakayoamuliwa.

	 (2)  	� Viwango vya kiingilio, ada na michango 
vitawekwa na Halmashauri Kuu ya Taifa.

13	 (1)	� Uanachama wa mwanachama utakwisha 
kwa:-

		  (a)	 Kufariki.
		  (b)	 Kujiuzulu mwenyewe.
		  (c)	 Kuachishwa kwa mujibu wa Katiba.
		  (d)	 Kufukuzwa kwa mujibu wa Katiba.
		  (e)     Kutotimiza masharti ya Uanachama.
		  (f)     �Kujiunga na Chama kingine 

chochote cha siasa.
	 (2)	� Mwanachama ambaye uanachama 

wake unakwisha kwa sababu yoyote ile 
hatarudishiwa kiingilio alichokitoa, ada 
aliyotoa wala michango yoyote aliyoitoa.

      	 (3)	� Mwanachama aliyeachishwa   au 
kufukuzwa   Uanachama   akitaka 
kujiunga tena katika CCM, itabidi aombe 
upya, na atapeleka maombi yake 
hayo ama katika Halmashauri Kuu ya 
Wilaya ama kikao kilichomwachisha au 
kumfukuza Uanachama.

	 (4)	� Mwanachama aliyejiuzulu akitaka kujiunga 
tena katika CCM ataomba upya kwa 
kufuata utaratibu wa kuomba Uanachama 
kwa mujibu wa Katiba ya CCM.

	 (5)	� Kuwa mtu ambaye siku zote yuko mstari 
wa mbele katika utekelezaji wa mambo 
yote ya Umma, kulingana na Miongozo 
ya CCM.

	 (6)	� Kuwa wakati wote ni mfano wa tabia 
nzuri kwa vitendo vyake na kauli yake, 
kuwa mwaminifu na kutokuwa mlevi au 
mzururaji.

	� (7)	� Kuwa ama Mkulima, Mfanyakazi, au 
mwenye shughuli nyingine yoyote halali 
ya kujitegemea.

9.	� Mtu atakayetaka kuwa Mwanachama atajaza 
fomu ya maombi na kuipeleka kwa Katibu wa 
Tawi anapoishi.

10.	� Kamati ya Siasa ya Halmashauri Kuu ya CCM 
ya Tawi itafikiria na kutoa uamuzi wa mwisho   
kuhusu maombi ya Uanachama.

11.	� CCM itakuwa na Mpango wa kutoa mafunzo 
kwa wanachama wake juu ya Imani, Malengo 
na Madhumuni ya   Siasa ya CCM kwa jumla.

12.	� (1)	� Mtu akikubali kuwa Mwanachama itabidi 
atekeleze haya yafuatayo:-

		  (a)	� Atatoa ahadi zilizoorodheshwa 
katika   NYONGEZA “A” ya Katiba 
hii. Atazitoa katika mfumo wa kiapo, 
mbele ya Kiongozi aliyemkabidhi 
Kadi ya Uanachama.

		  (b)	� Atatoa kiingilio cha Uanachama. 
		

Utaratibu 
wa kuomba 
Uanachama

Utaratibu 
wa kufikiria 
maombi ya 
uanachama

Mafunzo kwa  
Wanachama

Kiingilio  
na Ada za 
Wanachama

Kuondoka 
katika 
Chama
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15.	� Kila Mwanachama atakuwa na wajibu 
ufuatao:-

	 (1) 	� Kujua kwamba Chama Cha Mapinduzi 
ndicho chenye nguvu, uwezo na kwamba 
nguvu hizo zinatokana na umoja wa 
Wanachama, fikra sahihi za CCM na 
kukubalika kwake na umma. Kwa hiyo 
kulinda na kuendeleza mambo hayo ni 
Wajibu wa kwanza wa kila Mwanachama.

	 (2)	� Kutumikia Nchi yake na watu wake wote 
kwa kutekeleza wajibu wake bila hofu, 
chuki wala upendeleo wa nafsi yake, 
rafiki au jamaa.

	 (3)	� Kujitolea nafsi yake kuondosha 
Umasikini, Ujinga, Maradhi na Dhuluma, 
na kwa jumla kushirikiana na wenzake 
wote katika kujenga Nchi yetu.

	 (4) 	� Kuwa wakati wote mkweli, mwaminifu na 
raia mwema wa Tanzania.

	 (5)  	� Kukiri kwa imani na kutekeleza kwa 
vitendo Siasa ya CCM ya Ujamaa na 
Kujitegemea.

	 (6)	� Kujielimisha kwa kadiri ya uwezo wake, 
na kutumia elimu hiyo kwa faida ya wote.

	 (7)	� Kuwa tayari kujikosoa na kukosolewa 
ili kuweza kuwa na msimamo sahihi wa 
siasa ya CCM.

	 (8)	� Kuwa wakati wowote hadaiwi ada zozote 
za Uanachama.

	 (9)	� Kuhudhuria  mikutano ya CCM 
inayomhusu. 

	 (5)	� Mwanachama wa CCM aliyehama 
Chama na kujiunga na Chama kingine 
cha siasa, akitaka kujiunga tena na 
CCM atapeleka maombi yake kwenye 
Tawi lake analoishi, atajadiliwa na vikao 
vinavyohusika na uamuzi wa mwisho wa 
kukubaliwa au kukataliwa utafanywa na 
Kamati ya siasa ya Halmashauri kuu ya 
CCM ya Wilaya inayohusika, baada ya 
kujiridhisha kuwa kurejea kwake kwenye 
Chama kuna manufaa kwa Chama na 
hakutakuwa na madhara. 

14.	� Mwanachama yeyote atakuwa na haki 
zifuatazo:-

	 (1)	� Haki ya kushiriki katika shughuli zote za 
CCM kwa kufuata utaratibu uliowekwa.

	 (2)	� Haki ya kuhudhuria na kutoa maoni yake 
katika mikutano ya CCM pale ambapo 
anahusika kwa mujibu wa Katiba.

	 (3)	� Haki ya kuomba kuchaguliwa kuwa 
Kiongozi wa CCM na ya kuchagua 
viongozi wake wa CCM kwa mujibu wa 
Katiba, Kanuni na Taratibu za CCM.

	 (4)	� Haki ya kujitetea au kutoa maelezo yake 
mbele ya Kikao cha   CCM kinacho husika 
katika mashtaka yoyote yaliyotolewa juu 
yake, pamoja na haki ya kukata rufani ya 
kwenda katika Kikao cha juu zaidi cha 
CCM kama kipo endapo hakuridhika na 
hukumu iliyotolewa.

	 (5)	� Haki ya kumuona kiongozi yeyote wa 
CCM   maadam awe amefuata utaratibu 
uliowekwa.

Haki ya 
Mwanachama

Wajibu wa 
Mwanachama 
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19.     (1)	 Uongozi wa kiongozi utakoma kwa:- 
		  (a)	 Kufariki
		  (b)	 Kujiuzulu mwenyewe.
		  (c)	 Kuachishwa kwa mujibu wa Katiba.
		  (d)	 Kufukuzwa kwa mujibu wa Katiba.
		  (e)	 Kung’atuka /kuacha kazi.
		  (f)	� Kujiunga na chama kingine 

chochote cha siasa.
	 (2)	� Kiongozi aliyeachishwa au kufukuzwa 

uongozi anaweza kuomba tena nafasi 
ya uongozi wowote na maombi yake 
yatafikiriwa na kutolewa uamuzi na 
kikao kilichomwachisha au kumfukuza 
uongozi.

	 (3)	� Kiongozi wa CCM aliyehama Chama na 
kujiunga na Chama kingine cha siasa, 
anaweza kuomba tena uongozi baada 
ya kuchunguzwa kwa muda wa miaka 
mitatu toka alipojiunga tena na CCM 
baada ya muda huo kumalizika, vikao 
vinavyohusika vitafikiria maombi yake 
na kuyatolea uamuzi. Kamati Kuu ya 
Halmashauri kuu ya Taifa ina uwezo wa 
kuamua kwa kadiri itakavyoona inafaa 
juu ya utekelezaji wa kifungu hiki kwa 
manufaa ya Chama.

20.     	� (1)	� Mwanachama anayeomba nafasi ya 
uongozi wa aina yoyote katika CCM 
hatakubaliwa kuwa amechaguliwa 
mpaka awe amepata zaidi ya nusu 
ya kura halali zilizopigwa.

FUNGU LA PILI
VIONGOZI

16.	� Kiongozi wa CCM ni kila Mwanachama 
mwenye dhamana yoyote katika CCM 
aliyechaguliwa au kuteuliwa kwa mujibu wa 
Katiba.

17. 	� Pamoja na kutimiza masharti ya Uanachama 
kama yalivyoelezwa   katika  Katiba, Kiongozi 
sharti pia awe na sifa zifuatazo:-

	 (1)	� Awe ni mtu aliyetosheka na asiwe mtu 
aliyetawaliwa na tamaa.

	 (2)	� Awe ni mtu anayependa kueneza 
matunda ya Uhuru kwa wananchi wote 
kwa ajili ya manufaa yao na maendeleo 
ya Taifa kwa jumla.

	 (3)	� Awe na sifa nyingine   kama zilivyowekwa 
katika Kanuni zinazohusika.

18.	 Ni mwiko kwa kiongozi: -
	 (1)	� Kutumia madaraka aliyopewa ama 

kwa ajili ya manufaa yake binafsi 
au kwa upendeleo, au kwa namna 
yoyote ambayo ni kinyume cha lengo 
lililokusudiwa madaraka hayo.

	 (2)	� Kupokea mapato ya kificho, kutoa au 
kupokea rushwa, kushiriki katika mambo 
yoyote ya magendo au mambo mengine 
yaliyo kinyume cha lengo lililokusudiwa 
madaraka hayo.

	 (3)	� Miiko mingine ya Viongozi itakuwa kama 
ilivyowekwa kati ka Kanu ni zinazohusika.

Maana ya 
Kiongozi

Sifa za 
Kiongozi

Miiko ya 
Kiongozi

Kuondoka 
katika 
Uongozi

Kiwango cha 
kura katika 
Uchaguzi wa 
Viongozi
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SEHEMU YA TATU

VIKAO VYA CCM

FUNGU LA 1
VIKAO VYA SHINA

21. 	� Kikao cha mwanzo kabisa cha CCM 
kitakuwa ni kikao cha Shina. Hapa ndipo kila 
mwanachama atadhihirisha uanachama wake 
kwa kutekeleza kwa vitendo wajibu wake wa 
uanachama. Aidha hapa ndipo alama zinazo 
kitambulisha Chama kama vile bendera, 
zitakapoanzia kutumika.

22.	 (1)	� Kutakuwa  na   aina   zifuatazo za 
Mashina:-

        		 (i)      Mashina ya Ndani ya Nchi:-
			   (a)	� Mashina yaliyoundwa katika 

maeneo ya makazi Mijini na 
Vijijini.    

			   (b)	� Mashina ya Wakereketwa/
Maskani yaliyoundwa na 
wanachama wa CCM katika 
maeneo husika, baada ya 
kupata idhini ya Kamati ya 
Siasa ya Wilaya.

		  (ii)	 Mashina ya Nje ya Nchi: - 
                 	� Mashina yaliyoundwa Nje ya 

Nchi katika maeneo wanakoishi 
wanachama wa CCM,  baada ya 
kupata idhini ya Kamati Kuu ya 
Halmashauri Kuu ya Taifa.

	 (2)	� Katika uchaguzi wa kujaza nafasi nyingi 
kwa pamoja, ushindi utahesabiwa kwa 
kufuata wingi wa kura alizopata mwombaji 
wa nafasi hiyo zaidi ya wenzake, bila 
kujali kama kura hizo zinafikia nusu ya 
kura halali zilizopigwa.

Shina

Aina za 
Mashina
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	 (2)	� Kuona kwamba unakuwepo ulinzi na 
usalama wa umma katika eneo lake.

	 (3)	� Kueneza itikadi na Siasa ya CCM katika 
Shina.

	 (4)	� Kutekeleza ipasavyo maamuzi na 
maagizo ya ngazi za juu ya CCM na ya 
Serikali pamoja na shughuli nyinginezo 
za umma.

24.	� Kutakuwa na vikao vifuatavyo vya CCM katika 
kila Shina:-

	 (1)	 Mkutano wa Mwaka wa CCM wa Shina. 
	 (2)	 Mkutano wa Wanachama wote wa Shina.
	 (3)	 Kamati ya Uongozi ya Shina.

25.	 (1)	� Mkutano wa Mwaka wa CCM wa Shina    
utakuwa na wajumbe wafuatao:-

		  (a)	 Balozi/Mwenyekiti wa Shina. 
		  (b)	� Wajumbe wa Kamati ya Uongozi ya 

Shina.   
		  (c)	� Wanachama wengine wote wa 

Shina hilo.
	 (2)	� Mkutano wa Mwaka wa CCM wa Shina 

ndicho kikao kikuu cha CCM katika 
Shina.

	 (3)	� Mkutano wa Mwaka wa CCM wa Shina 
utafanyika kwa kawaida mara moja kwa 
mwaka, lakini unaweza kufanyika wakati 
wowote mwingine endapo itatokea haja 
ya kufanya hivyo, au kwa maagizo ya 
vikao vya juu.

	

	 (2) 	 (a)	� KWA TANZANIA BARA, lli  
Wanachama waweze  kuunda 
shina, idadi yao isiwe chini ya 
Hamsini kwa maeneo ya mijini  
na isiwe chini ya Thelathini kwa 
maeneo ya vijijini na wanachama 
hao wasiwe zaidi ya miamoja na 
hamsini.

             	 (b)   	�KWA UPANDE WA ZANZIBAR, ili 
wanachama waweze kuunda Shina 
idadi yao isiwe chini ya Ishirini na 
isiwe zaidi ya mia moja.                                    

	 (3)	� Kila Shina la eneo la makazi au lililo nje 
ya nchi litachagua Kiongozi wa Shina 
kwa mujibu wa utaratibu uliowekwa, 
ambaye atajulikana kama Balozi wa 
Shina. Aidha kila Shina la Wakereketwa/ 
Maskani litachagua Kiongozi wa Shina 
kwa utaratibu uliowekwa ambaye 
atajulikana kama Mwenyekiti wa Shina la 
Wakereketwa au la Maskani.

	 (4)	� Kila Shina litachagua Kamati itakayoitwa 
Kamati ya Uongozi ya Shina yenye 
wajumbe watano akiwemo Balozi/ 
Mwenyekiti wa Shina hilo. Katibu wa 
Shina atachaguliwa na Kamati ya 
Uongozi ya Shina.

23. 	� Pamoja na wajibu mwingine wowote 
unaowahusu wanachama kwa jumla, kila 
Shina litakuwa na wajibu ufuatao:-

	 (1)	� Kulinda na kuendeleza Siasa ya CCM 
katika Shina.

Wajibu wa 
Shina

Vikao vya 
CCM vya 
Shina

Mkutano 
wa mwaka 
wa CCM wa 
Shina
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Usalama, maendeleo katika Shina na 
kufikisha mapendekezo ya wanachama 
katika vikao vya juu.

	 (3)	� Mkutano wa kawaida wa Wanachama 
wote utafanyika mara moja katika kila 
miezi mitatu, lakini mkutano usiokuwa 
wa kawaida unaweza kufanyika wakati 
wowote inapotokea haja ya kufanya 
hivyo au kwa maagizo ya kikao cha juu.

	 (4)	� Kiwango cha mahudhurio katika 
mikutano ya wanachama wote katika 
Shina kitakuwa ni zaidi ya theluthi moja 
ya wajumbe walio na haki ya kuhudhuria 
kikao hicho.

	 (5) 	� Balozi/Mwenyekiti wa Shina ataongoza 
Mkutano wa wanachama wote wa Shina 
lakini asipoweza kuhudhuria, Mkutano 
utamchagua mjumbe mwingine yeyote 
miongoni mwao   kuwa Mwenyekiti wa 
muda wa Mkutano huo.

28.	 (1)	� Kamati ya Uongozi ya Shina itakuwa na 
wajumbe wafuatao:

       		  (i) 	 Balozi/Mwenyekiti wa Shina
      		  (ii)	� Wajumbe wanne wa Kamati ya 

Uongozi ya Shina.
	 (2) 	� Kamati ya uongozi ya shina itafanya 

mikutano yake ya kawaida mara moja 
kila mwezi.

	 (4) 	� Balozi/Mwenyekiti wa Shina ataongoza 
Mkutano wa Mwaka wa CCM wa 
Shina. Lakini Balozi/ Mwenyekiti wa 
Shina asipoweza kuhudhuria, Mkutano 
unaweza kumchagua mjumbe mwingine 
yeyote miongoni mwao kuwa Mwenyekiti 
wa muda wa Mkutano huo.

26.	� Kazi za Mkutano wa Mwaka wa CCM wa 
Shina zitakuwa zifuatazo:

	 (1)	� Kufikiria taarifa ya kazi za CCM katika 
Shina na kutoa maelekezo ya utekelezaji 
wa Siasa ya CCM kwa kipindi kijacho.

	 (2)	� Kuzungumzia mambo yote yanayohusu 
maendeleo kwa jumla katika Shina.

	 (3)	� Kuhakikisha kwamba maazimio na 
maagizo ya ngazi za juu yanatekelezwa 
ipasavyo.

	 (4)   	�Unapofika wakati wa uchaguzi, 
Mkutano wa Mwaka wa CCM wa Shina 
utashughulikia mambo yafuatayo:-

		  (a)	� Kumchagua Balozi / Mwenyekiti   
wa Shina.

		  (b)	� Kuwachagua wajumbe wa 
Kamati ya Uongozi ya Shina pale 
panapohusika.

27.	 (1) 	� Kutakuwa na Mkutano wa Wanachama 
wote wa Shina kwa kila Shina.

     	 (2)	� Mkutano wa wanachama wote wa Shina 
utazungumzia mambo yenye maslahi ya 
CCM na ya wananchi mahali pale Shina 
lilipo, kama vile shughuli za Ulinzi na 

Kazi za 
Mkutano 
wa mwaka 
wa CCM wa 
Shina

Mkutano wa 
Wanachama 
wote wa 
CCM wa 
Shina

Kamati ya 
Uongozi ya 
Shina



Katiba ya Chama Cha Mapinduzi Katiba ya Chama Cha Mapinduzi18 19

	 (6)	� Atakuwa na wajibu wa kufuatilia 
utekelezaji wa mambo yote ya siasa 
katika Shina lake.

	 (7)	� Atakuwa na wajibu wa kujenga uhusiano 
mwema wa wakazi wa Shina lake kwa 
lengo la kuunda mazingira ya amani na 
utulivu.

	 (8)	� Ataongoza Kamati ya Uongozi ya Shina 
pale panapohusika.

	 (9)	� Atakuwa Mwenyekiti wa Mkutano wa 
Mwaka wa CCM wa Shina, na Mkutano 
wa Wanachama wote wa Shina.

	 (10)	� Katika Mikutano anayoongoza zaidi ya 
kuwa na kura yake ya kawaida, atakuwa 
pia na kura ya uamuzi, endapo kura 
za wajumbe wanaoafiki na wasioafiki 
zitalingana. Isipokuwa kwamba kama 
Kikao anachokiongoza ni Kikao cha 
Uchaguzi, Mwenyekiti atakuwa na kura 
yake ya kawaida tu. Hatakuwa na haki 
ya kutumia kura yake ya uamuzi endapo 
kura za Wajumbe zimelingana. Wajumbe 
wa kikao wataendelea kupiga kura 
mpaka hapo mshindi atakapopatikana.

FUNGU LA II
VIKAO VYA TAWI

31. 	 (1)	� Kutakuwa na aina tatu za Matawi ya 
CCM kama ifuatavyo: -

		  (a)	� Matawi yaliyoundwa vijijini ambayo 
yataitwa Matawi ya Vijijini.

29.	� Kazi za Kamati ya Uongozi  ya Shina zitakuwa 
zifuatazo:-

	 (1)	� Kuongoza na kusimamia utekelezaji wa 
maamuzi yote ya CCM na utendaji kazi 
katika shina.

	 (2)	� Kuandaa shughuli za vikao vyote vya 
CCM vya   shina.

	 (3)	� Kutambua na kutunza kumbukumbu za 
wanachama wa CCM.

	 (4)	 Kuhimiza ulipaji wa ada za wanachama
	 (5)	� Unapofika wakati wa uchaguzi, Kamati 

ya uongozi ya Shina itaunda Kamati ya 
kampeni.     

30.	 (1)	� Balozi/Mwenyekiti wa Shina 
atachaguliwa na Mkutano wa Mwaka wa 
CCM wa Shina. Atakuwa katika nafasi 
ya Uongozi kwa muda wa miaka mitano, 
lakini anaweza kuchaguliwa tena baada 
ya muda huo kumalizika.

   	 (2)	� Atakuwa na madaraka ya Kuangalia 
mambo ya CCM na utendaji kazi katika 
Shina.

	 (3)	� Atakuwa kiungo cha wanachama wote 
katika Shina.

	 (4)	� Atakuwa ndiye mwenezi na mhamasishaji 
mkuu wa Siasa ya CCM katika eneo lake.

	 (5)	� Atakuwa na wajibu wa kuwaeleza 
Wanachama maamuzi yote ya CCM, 
kuwaongoza na kuwashirikisha katika 
utekelezaji wa maamuzi hayo, na 
kufikisha mapendekezo ya wanachama 
katika vikao vya juu.

Kazi za 
Kamati ya 
Uongozi ya 
Shina

Balozi wa 
Shina

Aina za 
Matawi ya 
CCM
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		  (e) 	� Tawi jipya litaanzishwa baada ya 
kupata kibali cha kamati maalum ya 
Halmashauri kuu ya Taifa.

32.	� Kutakuwa na vikao vifuatavyo vya CCM katika 
kila Tawi:-

	 (1)	 Mkutano Mkuu wa CCM wa Tawi.
	 (2)	 Mkutano wa Wanachama wote wa Tawi.
	 (3)	� Mkutano wa Halmashauri Kuu ya CCM 

ya Tawi.
	 (4)	� Kamati ya Siasa ya Halmashauri Kuu ya 

CCM ya Tawi.
	 (5)     �Sekretarieti ya Halmashauri Kuu ya CCM 

ya Tawi.

33.	 (1)	� Mkutano Mkuu wa CCM wa Tawi utakuwa 
na Wajumbe wafuatao:- 

		  (a)	 Mwenyekiti wa CCM wa Tawi. 
		  (b)	 Katibu wa CCM wa Tawi.
		  (c)	� Katibu wa Siasa na Uenezi wa   

Tawi.
		  (d)	� Wajumbe wote wa Halmashauri 

Kuu ya CCM ya Tawi.
		  (e) 	� Mwenyekiti wa Serikali ya Kijiji/Mji 

mdogo/Mtaa/Kitongoji anayetokana 
na CCM anayeishi katika Tawi hilo.

		  (f)	� Wajumbe wote wa mkutano mkuu 
wa CCM wa Kata/Wadi waliomo 
katika Tawi hilo.

		  (g)	� Wajumbe wote wa Mkutano Mkuu 
wa CCM wa Wilaya waliomo katika 
Tawi hilo.

		  (b) 	� Matawi yaliyoundwa katika maeneo 
wanayoishi watu mijini ambayo 
yataitwa Matawi ya Mitaani.

		  (c)	� Matawi ambayo yameundwa nje ya 
nchi yenye wanachama wa CCM 
wengi wanaoishi katika sehemu 
mbalimbali za nchi hiyo na ambao 
wana Mashina yao. Matawi haya 
yatafunguliwa kwa idhini ya Kamati 
Kuu.

	 (2) 	 (a)	� KWA TANZANIA BARA, Katika 
maeneo ya vijijini Tawi litafunguliwa 
tu iwapo mahali hapo panapohusika 
kuna Wanachama wasiopungua Mia 
moja na hamsini (150) na wasiozidi 
Elfu moja (1000). Pamoja na sharti 
hilo, sifa muhimu zitakazozingatiwa 
kufungua tawi ni jiografia na umbali 
wa kati ya tawi na tawi jingine la 
jirani.

		  (b)	� Kwa matawi ya mitaani sehemu 
za mijini, Tawi litafunguliwa iwapo 
mahali hapo kuna wanachama 
wasiopungua mia mbili hamsini 
(250) na wasiozidi elfu moja (1000).

		  (c)	� Tawi jipya litaanzishwa baada ya 
kupata kibali cha kamati kuu ya 
Halmashauri kuu ya Taifa.

		  (d)	� KWA UPANDE WA ZANZIBAR, Tawi 
litafunguliwa iwapo mahali hapo 
kuna wanachama wasiopungua 
mia moja (100).

Vikao vya 
CCM vya 
Matawi

Mkutano 
Mkuu wa 
CCM wa 
Tawi



Katiba ya Chama Cha Mapinduzi Katiba ya Chama Cha Mapinduzi22 23

kutoa maelekezo ya utekelezaji wa Siasa 
ya CCM kwa kipindi kijacho.

	 (2)	� Kuhakikisha kwamba maazimio na 
maagizo ya ngazi za juu yanatekelezwa 
ipasavyo.

	 (3)	� Kuzungumzia mambo yote yanayohusu 
Ulinzi na Usalama na Maendeleo kwa 
jumla katika Tawi hilo.

	 (4)	�� Unapofika wakati wa uchaguzi, Mkutano 
Mkuu wa CCM wa Tawi utashughulikia 
mambo yafuatayo:-

		  (a)	� Kumchagua Mwenyekiti wa CCM 
wa Tawi.

		  (b)	� Kuwachagua wajumbe watano wa 
kuhudhuria Mkutano Mkuu wa CCM 
wa Kata/Wadi.

		  (c )	� Kumchagua mjumbe mmoja wa 
kuhudhuria Mkutano Mkuu wa CCM 
wa Jimbo na wa Wilaya.

		  (d)	� Kuwachagua wajumbe kumi wa 
kuingia katika Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Tawi.

	 (5)     	� Kuunda Kamati za Mkutano Mkuu 
wa   CCM   wa   Tawi kwa kadri 
itakavyoonekana inafaa.

35.	 (1)	� Kutakuwa na Mkutano wa Wanachama 
wote wa CCM katika kila Tawi.

	 (2) 	� Mkutano huo utazungumzia mambo 
yaliyo na maslahi ya CCM na ya 
wananchi mahali pale Tawi lilipo, kama 
vile shughuli za Ulinzi na Usalama, na 
maendeleo katika Tawi.

		  (h)	 Mabalozi wa Mashina wa Tawi hilo.
		  (i)	� Wenyeviti wa Mashina ya 

Wakereketwa/Maskani ya Tawi hilo.
		  (j)     	�Mwenyekiti na Katibu wa Tawi wa 

Jumuiya za CCM, na Mjumbe mmoja 
mwingine ambaye ni Mwanachama 
wa CCM aliyechaguliwa na kila 
Jumuiya iliyomo katika Tawi hilo.

		  (k)	� Diwani anayetokana na CCM 
anayeishi katika Tawi hilo.

		  (l)    	�Wanachama wengine wote wa Tawi 
hilo.

	 (2)	� Mkutano Mkuu wa CCM wa Tawi ndicho 
kikao kikuu cha CCM katika Tawi.

	 (3) 	� Mkutano Mkuu wa CCM wa Tawi 
utafanyika kwa kawaida mara moja kwa 
mwaka, lakini unaweza kufanyika wakati 
wowote mwingine endapo itatokea haja 
ya kufanya hivyo au kwa maagizo ya 
kikao cha juu.

	 (4) 	� Mwenyekiti wa CCM wa Tawi ataongoza 
Mkutano Mkuu wa CCM wa Tawi. Lakini 
Mwenyekiti asipoweza kuhudhuria, 
Mkutano huo unaweza kumchagua 
mjumbe mwingine yeyote miongoni 
mwao kuwa Mwenyekiti wa muda wa 
Mkutano huo.

34.	� Kazi za Mkutano Mkuu wa CCM wa Tawi 
zitakuwa zifuatazo:

	 (1)	� Kupokea na kujadili Taarifa ya Kazi 
za CCM katika Tawi, iliyotolewa na 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Tawi na 

Kazi za 
Mkutano 
Mkuu wa 
CCM wa 
Tawi

Mkutano wa 
Wanachama 
wote wa 
Tawi
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		  (d)	� Wajumbe kumi waliochaguliwa na 
Mkutano Mkuu wa CCM wa Tawi.

		  (e)	� Wajumbe watatu wa Mkutano 
Mkuu wa CCM wa Kata/Wadi 
waliochaguliwa na  Mkutano Mkuu 
wa CCM wa Tawi hilo.

		  (f) 	� Mwenyekiti wa Serikali ya Kijiji/Mtaa 
anayetokana na CCM anayeishi 
katika Tawi hilo.

		  (g) 	� Mjumbe mmoja wa Mkutano Mkuu 
wa CCM wa Wilaya aliyechaguliwa 
na Mkutano Mkuu wa CCM wa Tawi 
hilo.

		  (h) 	� Mwenyekiti na Katibu wa Tawi wa 
Jumuiya za CCM, na Mjumbe mmoja 
mwingine ambaye ni Mwanachama 
wa CCM aliyechaguliwa na kila 
Jumuiya inayohusika iliyomo katika 
Tawi hilo.

		  (i) 	� Wenyeviti wa Vitongoji wanaotokana 
na CCM wanaoishi katika Tawi hilo.

		  (j)	� Diwani anayetokana na CCM 
anayeishi katika tawi hilo

		  (k) 	� Mabalozi/Wenyeviti wote wa 
Mashina katika Tawi hilo.

	 (2) 	� Halmashauri Kuu ya CCM ya Tawi 
itafanya Mikutano yake ya kawaida mara 
moja katika kila miezi sita lakini inaweza 
kufanya Mkutano usiokuwa wa kawaida 
wakati wowote endapo itatokea haja ya 
kufanya hivyo.

	

	 (3) 	� Mkutano wa Wanachama wote utafanyika 
kwa kawaida mara moja katika kila miezi 
mitatu, lakini unaweza kufanyika wakati 
wowote endapo itatokea haja ya kufanya 
hivyo au kwa maagizo ya kikao cha juu.

	 (4)	� Kiwango cha mahudhurio katika 
Mikutano ya Wanachama wote katika 
Tawi kitakuwa zaidi ya theluthi moja 
ya Wajumbe wake wenye haki ya 
kuhudhuria kikao hicho.

	 (5)	� Mwenyekiti wa CCM wa Tawi ataongoza 
Mkutano wa Wanachama wote wa Tawi, 
lakini Mwenyekiti asipoweza kuhudhuria, 
Mkutano   utamchagua mjumbe mwingine 
yeyote miongoni mwao kuwa Mwenyekiti 
wa muda wa Mkutano huo.

	 (6)	� Siku ya kupiga Kura za maoni kwa 
wagombea wa ngazi za Kijiji na Mtaa, 
wana CCM wote watapiga Kura zao za 
maoni wakiwa katika Matawi ya Vijijini 
au Mitaani ambako wanaishi na  ambako 
wao ni wanachama. Katika ngazi ya 
kitongoji, Kura za maoni zitapigwa na 
Wanachama wote wa CCM wanaoishi 
katika kitongoji kinachohusika.

36.	 (1) 	� Halmashauri Kuu ya CCM ya Tawi 
itakuwa na wajumbe wafuatao:-

		  (a)	 Mwenyekiti wa CCM wa Tawi. 
		  (b)	 Katibu wa CCM wa Tawi.
		  (c)	� Katibu wa Siasa na Uenezi wa   

Tawi.
		

Halmashauri 
Kuu ya CCM 
ya Tawi 
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	 (8) 	� Unapofika wakati wa Uchaguzi, 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Tawi 
itashughulikia mambo yafuatayo:-

		  (a)	� Kufikiria na kufanya Uteuzi 
wa Mwisho wa wanachama 
wanaoomba nafasi za uongozi wa 
Shina la CCM.

		  (b)	� Kumchagua Katibu wa CCM wa   
Tawi;

		  (c)	� Kumchagua Katibu wa Siasa na 
Uenezi wa Tawi.

		  (d)	� Kufikiria na kutoa mapendekezo 
yake kwa Halmashauri Kuu ya CCM 
ya Kata/Wadi juu ya Wanachama 
wa CCM wanoomba  kugombea 
Uenyekiti wa Vitongoji kwa mujibu 
wa Sheria za uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa.

		  (e)	� Kuwachagua wajumbe watatu wa 
kuingia katika Kamati ya Siasa ya 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Tawi 
kutoka miongoni mwao.

	 (9)     	� Kujaza nafasi wazi za uongozi 
zinazotokea katika Tawi isipokuwa 
nafasi ya Mwenyekiti wa CCM wa 
Tawi.

	 (10)   	� Kuunda Kamati Ndogo za 
Utekelezaji kama itakavyoonekana 
inafaa kwa ajili ya utekelezaji bora 
zaidi wa Siasa na kazi za CCM 
katika Tawi.

	 (11)   	� Kupokea na kujadili taarifa za 
Kamati Ndogo za utekelezaji wa 
kazi za CCM katika Tawi.

	 (3)	� Mwenyekiti wa CCM wa Tawi ataongoza 
Mkutano wa Halmashauri Kuu ya CCM 
ya Tawi, lakini Mwenyekiti asipoweza 
kuhudhuria, Katibu wa CCM wa Tawi 
atakuwa Mwenyekiti wa muda wa 
Mkutano huo.

37. 	� Kazi za Halmashauri Kuu ya CCM ya kila Tawi 
zitakuwa zifuatazo:-

	 (1) 	� Kuongoza na kusimamia Ujenzi wa 
Ujamaa na Kujitegemea katika eneo la 
Tawi.

	 (2) 	� Kueneza Siasa na kueleza mipango ya 
CCM kwa Wanachama wote wa Tawi na 
kutafuta kila njia inayofaa ya kuimarisha 
CCM katika eneo la Tawi.

	 (3) 	� Kutoa msukumo wa utekelezaji wa 
Ilani ya Uchaguzi ya CCM na kufanya 
kampeni za uchaguzi na kampeni 
nyinginezo katika Tawi.

	 (4) 	� Kuona kwamba unakuwepo Ulinzi na 
Usalama katika eneo la Tawi.

	 (5) 	� Kuangalia mwenendo na vitendo vya 
wanachama na viongozi wa CCM katika 
Tawi na inapolazimu kutoa taarifa kwa 
vikao vya CCM vinavyohusika.

	 (6) 	� Kuongoza Mashina ya Tawi hilo katika 
vitendo na njia zinazofaa za kuimarisha 
CCM.

	 (7)	� Kufikisha maazimio na maagizo ya Vikao 
vya CCM vya juu kwa Wanachama, na 
kufikisha mapendekezo ya	 Wanachama 
katika vikao vya juu.

Kazi za 
Halmashauri 
Kuu ya CCM 
ya Tawi  
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Katibu wa CCM wa Tawi atakuwa 
Mwenyekiti wa muda wa Mkutano huo.

39.	� Kazi za Kamati ya Siasa ya Halmashauri Kuu 
ya CCM ya Tawi zitakuwa zifuatazo:-

	 (1)	� Kutoa  uongozi  wa  Siasa  katika eneo 
lake.

	 (2) 	� Kueneza itikadi na Siasa ya CCM katika 
Tawi.

	 (3)	� Kuandaa mikakati ya kampeni za 
uchaguzi na kampeni nyinginezo katika 
Tawi.

	 (4)	� Kusimamia Utekelezaji wa kila siku wa 
Siasa na maamuzi ya CCM chini ya 
Uongozi wa Halmashauri Kuu ya CCM 
ya Tawi.

	 (5) 	� Kupanga mipango ya kukipatia Chama 
mapato, kusimamia kwa dhati utekelezaji 
wa mipango hiyo, kudhibiti mapato na 
kusimamia matumizi bora ya fedha na 
mali za Chama katika Tawi.

	 (6) 	� Unapofika wakati wa Uchaguzi, Kamati 
ya Siasa ya Halmashauri Kuu ya CCM ya 
Tawi itashughulikia mambo yafuatayo: -

		  (a)	� Kufikiria na kutoa mapendekezo 
yake kwa Kamati ya Siasa ya 
Halmashauri Kuu ya Kata/Wadi 
juu ya wanachama wanaoomba 
kugombea nafasi za uongozi wa 
Tawi hilo; na uongozi wa jumuiya za 
CCM kupitia Tawi hilo.

		

	 (12) 	�Kupokea, kuzingatia na kuamua juu ya 
mapendekezo ya vikao vya CCM vilivyo 
chini yake.

	 (13)	� Kuunda Kamati ya Usalama na Maadili 
ya CCM ya Tawi.

38.	 (1) 	� Kamati ya Siasa ya Halmashauri Kuu 
ya CCM ya Tawi itakuwa  na wajumbe 
wafuatao:-

		  (a)	 Mwenyekiti wa CCM wa Tawi. 
		  (b)	 Katibu wa CCM wa Tawi.
		  (c)	� Katibu wa Siasa na Uenezi wa Tawi.
		  (d)	� Wajumbe watatu waliochaguliwa na 

Halmashauri Kuu ya CCM ya Tawi 
kutoka miongoni mwao.

		  (e)	� Mwenyekiti wa Serikali ya Kijiji/Mtaa 
anayetokana na CCM anayeishi 
katika Tawi hilo.

		  (f)	� Diwani anayetokana na CCM 
anayeishi katika Tawi hilo.

		  (g)	� Mwenyekiti wa Tawi wa kila Jumuiya 
ya CCM iliyomo katika Tawi hilo.

	 (2)	� Kamati ya Siasa ya Halmashauri Kuu 
ya CCM ya Tawi itakutana si chini ya 
mara moja katika kila miezi mitatu, lakini 
inaweza kufanya mkutano usiokuwa wa 
kawaida wakati wowote endapo itatokea 
haja ya kufanya hivyo au maagizo ya 
kikao cha juu.

	 (3)	� Mwenyekiti wa CCM wa Tawi ataongoza 
Mkutano wa Kamati ya Siasa ya 
Halmashauri Kuu ya Tawi. Lakini 
Mwenyekiti asipoweza kuhudhuria, 
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40.	� Sekretarieti ya Halmashauri Kuu ya CCM ya 
Tawi itakuwa na wajumbe wafuatao: -

	 (a)	� Katibu wa CCM wa Tawi ambaye 
atakuwa Mwenyekiti.

	 (b)	 Katibu wa Siasa na Uenezi wa Tawi.
	 (c)	� Makatibu wa Matawi ya Jumuiya za 

CCM.

41.	 (1)	� Majukumu ya Sekretarieti ya Halmashauri 
Kuu ya Tawi yatakuwa yauatayo:-

		  (a)	� Kuongoza na kusimamia shughuli 
za Chama katika Tawi.

		  (b)	� Kuandaa  Vikao vyote  vya CCM 
katika Tawi.

	 (2)	� Majukumu ya Sekretarieti ya Halmashauri 
Kuu ya    Tawi yatagawanyika ifuatavyo:-

		  (a)	 Katibu wa CCM wa Tawi.
		  (b)	 Idara ya Siasa na Uenezi ya Tawi.
		  (c)	 Idara ya Organaizesheni ya Tawi.

     	 (3)	� Kila Idara itaongozwa na Katibu wa 
Halmashauri Kuu ya Tawi isipokuwa 
kwamba Katibu wa CCM wa Tawi 
atakuwa ndiye Katibu wa Organaizesheni 
katika Tawi.

42.	� Kutakuwa na Wakuu wa CCM wafuatao katika 
Tawi:-

	 (a)	 Mwenyekiti wa CCM wa Tawi
	 (b)	 Katibu wa CCM wa Tawi

		  (b)	� Kufikiria na kutoa mapendekezo 
kwa Halmashauri Kuu ya CCM 
ya Tawi juu ya Wanachama 
wanaoomba nafasi ya uongozi wa 
Shina la CCM katika Tawi hilo.

		  (c)	� Kufikiria na kutoa mapendekezo 
kwa Halmashauri Kuu ya CCM ya 
Tawi juu ya wanachama wa CCM 
wanaoomba nafasi  ya Mwenyekiti 
wa Kitongoji wakati wa Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa.

		  (d)	� Kufikiria na kutoa mapendekezo 
kwa   Kamati   ya   Siasa   ya 
Halmashauri Kuu ya CCM ya 
Kata/Wadi juu ya Wanachama 
wanaoomba nafasi ya Ujumbe wa 
Halmashauri Kuu ya Tawi, Ukatibu 
wa Siasa na Uenezi wa Tawi, 
Uenyekiti wa Mtaa, Ujumbe wa 
Kamati ya Mtaa, Uenyekiti wa Kijiji 
na Ujumbe wa Halmashauri ya kijiji 
kupitia Tawi hilo kwa mujibu wa 
sheria za uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa.

	 (7)	� Kufikiria na kutoa uamuzi wa mwisho 
maombi ya Uanachama.

    	 (8)	� Kuandaa mikutano ya Halmashauri Kuu 
ya CCM katika Tawi.

  	 (9)	� Kuona kwamba unakuwepo Ulinzi na 
Usalama wa umma katika Tawi.
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	 (2)	� Atakuwa ndiye Mtendaji Mkuu wa CCM 
katika Tawi, na atafanya kazi chini ya 
uongozi wa Halmashauri kuu ya CCM 
ya Tawi lake. majukumu yake ni haya 
yafuatayo:-

		  (a)	� Kuratibu kazi zote za CCM katika 
Tawi.

		  (b)	� Kuitisha na kuongoza vikao vya 
Sekretarieti ya Halmashauri 
Kuu 	ya Tawi kwa madhumuni ya 
kushauriana, kuandaa agenda 
za 	 Kamati ya Siasa ya Tawi na 
kuchukua hatua za utekelezaji wa 
maamuzi ya CCM.

		  (c)	� Kusimamia kazi za Utawala na 
Uendeshaji wa Chama katika Tawi. 

		  (d)	� Kufuatilia na kuratibu masuala ya 
Usalama na Maadili ya Chama 
katika Tawi.

		  (e)	� Kusimamia Udhibiti wa Fedha na 
Mali ya Chama katika Tawi.

		  ( f )	� Kuitisha mikutano ya Kamati ya 
Siasa ya Tawi, Halmashauri Kuu 
ya Tawi na Mkutano Mkuu wa 
Tawi baada ya  kushauriana  na 
Mwenyekiti wa CCM wa Tawi.

	 (3)	� Atakuwa ndiye Mkurugenzi wa Uchaguzi 
katika Tawi.

	 (4)	� Atashughulikia masuala yote ya 
Organaizesheni ya CCM katika Tawi, 
ambayo ni:-

		  (a)	 Masuala yote ya wanachama. 
		

43.	 (1)	� Mwenyekiti wa CCM wa Tawi 
atachaguliwa na Mkutano Mkuu wa Tawi. 
Atakuwa katika nafasi hiyo ya uongozi 
kwa muda wa miaka mitano, lakini 
anaweza kuchaguliwa tena baada ya 
muda huo kumalizika.

	 (2)	� Atakuwa na madaraka ya kuangalia 
mambo yote ya CCM katika Tawi.

	 (3)	� Atakuwa Mwenyekiti wa Mkutano 
Mkuu wa CCM wa Tawi, Mkutano wa 
Wanachama wote wa Tawi, Mkutano wa 
Halmashauri Kuu ya Tawi na Mkutano wa 
Kamati ya Siasa ya Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Tawi.

	 (4)	� Katika Mikutano anayoiongoza, zaidi 
ya kuwa na kura yake ya kawaida, 
Mwenyekiti   wa CCM wa Tawi atakuwa 
pia na kura ya uamuzi, endapo kura 
za wajumbe wanaoafiki na wasioafiki 
zitalingana. Isipokuwa kwamba kama 
Kikao anachokiongoza ni Kikao cha 
Uchaguzi, Mwenyekiti atakuwa na kura 
yake ya kawaida tu. Hatakuwa na haki 
ya kutumia kura yake ya uamuzi endapo 
kura za Wajumbe zimelingana. Wajumbe 
wa kikao wataendelea kupiga kura 
mpaka hapo mshindi atakapopatikana.

44.   (1)	� Katibu wa CCM wa Tawi atachaguliwa na 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Tawi lake. 
Atakuwa katika nafasi hiyo ya uongozi   
kwa   muda   wa   miaka mitano, lakini 
anaweza kuchaguliwa tena baada ya 
muda huo kumalizika.
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FUNGU LA III
VIKAO VYA KATA/WADI

46.	� Kutakuwa na Vikao vya CCM vifuatavyo katika 
kila Kata ya Tanzania Bara yenye Matawi ya 
CCM yasiyopungua mawili, na katika kila Wadi 
ya Zanzibar

	 (1)	 Mkutano Mkuu wa CCM wa Kata/Wadi.
	 (2)	 Halmashauri Kuu ya CCM ya Kata/Wadi.
	 (3)	� Kamati ya Siasa ya Halmashauri Kuu ya 

Kata/Wadi.
	 (4)	� Sekretarieti ya Halmashauri Kuu ya CCM 

ya Kata/Wadi.

47.	� (1)	� Mkutano Mkuu wa CCM wa Kata/Wadi 
utakuwa na Wajumbe wafuatao:-

		  (a)	 Mwenyekiti wa CCM wa Kata/Wadi.
		  (b)	 Katibu wa CCM wa  Kata/Wadi.
		  (c)	� Katibu wa Siasa na Uenezi wa 

Kata/Wadi.
		  (d)	� Mbunge na Mwakilishi wa Jimbo 

linalohusika anayetokana na CCM 
anayeishi katika Kata/Wadi hiyo, au 
katika Kata/Wadi ambayo atakuwa 
ameichagua mwenyewe kwa 
madhumuni hayo.

		  (e)	� Wenyeviti wote wa CCM wa Matawi 
ya Kata/Wadi hiyo.

		  (f)	� Makatibu wote wa CCM wa Matawi 
ya Kata/Wadi hiyo.

		  (g)	� Makatibu wa Siasa na Uenezi wa 
CCM wa Matawi ya Kata/Wadi hiyo.

		

		  (b)	� Kufuatilia vikao na maamuzi ya 
vikao vya Chama.

		  (c)  	� Kusimamia Jumuiya za CCM na 
Wazee wa Chama.

		  (d) 	� Uchaguzi wa ndani ya CCM ngazi 
ya Shina na Tawi, na ule wa 
Uwakilishi katika vyombo vya Dola,

		  (e)	� Kusimamia masuala yote ya 
Kusimamia Muundo, Katiba, Kanuni 
na Taratibu za Chama na Jumuiya 
za CCM.

45. 	� Katibu wa Siasa na Uenezi wa Tawi 
atachaguliwa na Halmashauri Kuu ya CCM ya 
Tawi na atashughulikia masuala yote ya Siasa 
na Uenezi katika Tawi. Majukumu yake ni haya 
yafuatayo:-

	 (a) 	� Kusimamia, kueneza na kufafanua 
masuala yote ya Itikadi, Siasa na Sera za 
CCM katika Tawi.

	 (b)	� Kushughulikia mafunzo na maandalizi ya 
Makada na Wanachama katika Tawi.

	 (c) 	� Kufuatilia utekelezaji wa Sera za CCM 
za kijamii na Ilani za uchaguzi za CCM 
katika Tawi.

	 (d)	� Kuwa na mipango ya mawasiliano na 
uhamasishaji wa Umma katika Tawi.

	 (e)   	�Kufuatilia hali ya kisiasa na harakati za 
Vyama vya Siasa katika Tawi.

	 (f)  	� Kufuatilia mwenendo wa Jumuiya za 
Kijamii katika Tawi.
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		  (p)	� Mwenyekiti na Katibu wa Kata/
Wadi wa jumuiya za CCM na 
mjumbe  mmoja mwingine 
ambaye ni mwanachama wa CCM 
aliyechaguliwa na kila Jumuiya 
inayohusika iliyomo katika Kata/
Wadi hiyo.

	 (2)	� Mkutano Mkuu wa CCM wa Kata/Wadi 
ndicho kikao kikuu cha CCM katika Kata/
Wadi. Mkutano Mkuu wa CCM wa Kata/
Wadi utafanyika kwa kawaida mara moja 
kwa mwaka, lakini unaweza kufanyika 
wakati wowote mwingine endapo 
kutatokea haja ya kufanya hivyo au kwa 
maagizo ya kikao cha juu.

	 (3)	� Mwenyekiti wa CCM wa Kata/Wadi 
ataongoza Mkutano Mkuu wa CCM wa 
Kata/Wadi lakini Mwenyekiti asipoweza 
kuhudhuria, Mkutano huo utamchagua 
mjumbe mwingine yeyote miongoni 
mwao kuwa Mwenyekiti wa muda wa 
Mkutano huo.

48. 	� Kazi za Mkutano Mkuu wa CCM wa Kata/Wadi 
zitakuwa zifuatazo:-

	 (1)	� Kupokea na kujadili taarifa ya kazi za 
CCM katika Kata/Wadi iliyotolewa na 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Kata/Wadi 
na kutoa maelekezo ya utekelezaji wa 
Siasa ya CCM kwa kipindi kijacho.

	 (2)	� Kuhakikisha kwamba maazimio na 
maagizo ya ngazi ya juu yanatekelezwa 
ipasavyo.

		  (h)	� Wajumbe watano waliochaguliwa 
na Mkutano Mkuu wa CCM wa kila 
Tawi kuhudhuria Mkutano Mkuu wa 
Kata/Wadi.

		  (i) 	� Mjumbe mmoja anayewakilisha 
Tawi la CCM kwenye Mkutano 
Mkuu wa Jimbo na wa Wilaya.

		  (j)  	� Wajumbe watano waliochaguliwa 
na Mkutano Mkuu wa CCM wa Kata/
Wadi kuingia katika Halmashauri 
Kuu ya CCM ya Kata/Wadi.

		  (k) 	� Wajumbe watano waliochaguliwa 
na Mkutano Mkuu wa CCM wa 
Kata/Wadi wa kuhudhuria Mkutano 
Mkuu wa CCM wa Wilaya   na 
wajumbe   watano wa kuhudhuria 
Mkutano Mkuu wa Jimbo Zanzibar.

		  (l)  	� Wajumbe waliochaguliwa na 
Mkutano Mkuu wa CCM wa Kata/
Wadi wa kuhudhuria Mkutano 
Mkuu wa CCM wa Mkoa, mmoja 
kutoka kila Kata ya Tanzania Bara 
na watano kutoka kila Wadi ya 
Zanzibar.

		  (m)	� Wenyeviti wote wa Serikali za 
Vijiji/Mitaa wa Kata/Wadi hiyo 
wanaotokana na CCM.

		  (n) 	� Diwani wa Kata/Wadi anayetokana 
na CCM anayewakilisha Kata/Wadi 
hiyo, na Madiwani wa aina nyingine 
wanaoishi katika Kata/Wadi hiyo.

		  (o)  	� Wajumbe wa Halmashauri Kuu ya 
Wilaya wanaoishi katika Kata/Wadi 
hiyo.
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		  (c)	� Katibu wa Siasa na Uenezi wa 
Kata/Wadi.     

		  (d)	� Mbunge na Mwakilishi wa Jimbo 
linalohusika anayetokana na 
CCM anayeishi katika Kata/Wadi 
hiyo, au katika Kata/Wadi ambayo 
ameichagua mwenyewe kwa 
madhumuni hayo.

		  (e)	� Diwani anayetokana na CCM 
anayewakilisha Kata/Wadi husika, 
na Madiwani wa aina nyingine 
wanaoishi katika Kata/Wadi hiyo.

		  (f) 	� Wajumbe watano waliochaguliwa na 
Mkutano Mkuu wa Kata/Wadi hiyo.

		  (g) 	� Wenyeviti wote wa CCM wa Matawi 
ya Kata/Wadi hiyo.

		  (h)  	� Makatibu wote wa CCM wa Matawi 
ya Kata/Wadi hiyo.

		  (i)   	� Makatibu wote wa Siasa na Uenezi 
wa Matawi yaliyomo katika Kata/
Wadi hiyo.

		  (j)  	� Wenyeviti wote wa Serikali za vijiji/
Mitaa wanaotokana na CCM katika 
Kata/Wadi hiyo.

		  (k)	� Wajumbe wa Halmashauri Kuu ya 
Wilaya waliomo katika Kata/Wadi 
hiyo.

		  (l) 	� Mwenyekiti na Katibu wa Kata/Wadi 
wa Jumuiya  na mjumbe mmoja 
mwingine ambaye ni mwanachama 
wa CCM aliyechaguliwa na kila 
Jumuiya ya CCM iliyomo katika 
Kata/Wadi hiyo.

	 (3)  	� Kuzungumzia mambo yote yanayohusu 
Ulinzi na Usalama, na maendeleo kwa 
jumla katika Kata/Wadi.

	 (4)  	� Unapofika wakati wa Uchaguzi, 
Mkutano Mkuu wa CCM wa Kata/Wadi 
utashughulikia mambo yafuatayo: -

		  (a)   	�Kumchagua Mwenyekiti wa CCM 
wa Kata/Wadi.

		  (b)	� Kuwachagua wajumbe watano wa 
kuingia katika Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Kata/Wadi.

		  (c)	� Kuwachagua wajumbe watano 
wa kuhudhuria Mkutano Mkuu wa  
Jimbo  kwa  upande  wa Zanzibar 
na wajumbe watano wa kuhudhuria 
Mkutano Mkuu wa CCM wa Wilaya.

		  (d)	� Kuwachagua wajumbe wa 
kuhudhuria Mkutano Mkuu wa CCM 
wa Mkoa, mmoja kutoka kila Kata 
ya Tanzania Bara na watano kutoka 
kila Wadi ya Zanzibar.

		  (e)	� Kupiga kura za maoni za 
kumpendekeza mwanachama 
mmoja atakayesimama kugombea 
Udiwani katika kata/Wadi hiyo.

	 (5)	� Kuunda Kamati za Mkutano Mkuu 
wa CCM wa Kata/Wadi kwa kadri 
itakavyoonekana inafaa.

49.	 (1)	� Halmashauri Kuu ya CCM ya Kata/Wadi 
itakuwa na wajumbe wafuatao: -

		  (a)	 Mwenyekiti wa CCM wa Kata/Wadi.
		  (b)	 Katibu wa CCM wa  Kata/Wadi.
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hiyo kuhusu vitendo na njia zinazofaa za 
kuimarisha CCM.

	 (7)  	� Kuangalia mwenendo na vitendo vya 
wanachama pamoja na viongozi wa 
CCM na inapolazimu kutoa taarifa kwa 
vikao vinavyohusika.

	 (8) 	� Kufikisha Matawini maazimio na maagizo 
ya vikao vya juu na kufikisha kwenye 
Vikao vya juu mapendekezo kutoka 
Matawini.

	 (9)  	� Unapofika wakati wa Uchaguzi 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Kata/Wadi 
itashughulikia mambo yafuatayo:-

		  (a)	� Kumchagua Katibu wa CCM wa 
Kata/Wadi.

		  (b)	� Kumchagua Katibu wa Siasa na 
Uenezi wa Kata/Wadi.

		  (c)	� Kuwachagua wajumbe watatu wa 
Kamati ya Siasa ya Halmashauri 
Kuu ya CCM ya Kata/Wadi kutoka 
miongoni mwao.

		  (d)	� Kwa Tanzania Bara itafikiria 
na kufanya uteuzi wa mwisho 
wa wanachama wanaoomba 
kugombea Uenyekiti wa Vitongoji 
vya Kata hiyo.

		  (e)	� Kufikiria na kufanya uteuzi 
wa mwisho wa Wanachama 
wanaoomba Ujumbe wa 
Halmashauri Kuu ya Tawi, Wajumbe 
wa Mkutano Mkuu wa CCM wa 
Kata/Wadi, Jimbo na Wilaya 
wanaotoka katika Tawi hilo.

	 (2) 	� Halmashauri Kuu ya CCM ya Kata/ Wadi 
itafanya Mikutano yake ya kawaida 
mara moja kila baada ya miezi sita, 
lakini inaweza kufanya mikutano isiyo 
ya kawaida wakati wowote endapo 
kutatokea haja ya kufanya hivyo au kwa 
maagizo ya kikao cha juu.

	 (3) 	� Mwenyekiti wa CCM wa Kata/Wadi 
ataongoza Mkutano wa Halmshauri Kuu 
ya CCM ya Kata/Wadi; lakini Mwenyekiti 
asipoweza kuhudhuria, Katibu wa CCM 
wa Kata/Wadi atakuwa Mwenyekiti wa 
muda wa Mkutano huo.

50.	� Kazi za Halmashauri Kuu ya CCM ya Kata/
Wadi zitakuwa zifuatazo:-

	 (1) 	� Kuongoza na kusimamia ujenzi wa 
Ujamaa na Kujitegemea katika eneo lake 
la Kata/Wadi.

	 (2) 	� Kusimamia uenezi wa Itikadi na Siasa 
ya CCM, na kueleza mipango ya CCM 
kwa Matawi yote ya Kata/Wadi na kubuni 
mbinu zinazofaa za kuimarisha CCM 
katika eneo la Kata/Wadi inayohusika.

	 (3) 	� Kupanga mikakati ya kampeni za 
uchaguzi na kampeni nyinginezo.

	 (4) 	� Kutoa msukumo wa utekelezaji wa Ilani 
ya CCM na kusimaia utekelezaji wa 
siasa na maazimio ya CCM kwa jumla.

	 (5)	� Kuona kwamba unakuwepo Ulinzi na 
Usalama katika eneo la Kata/Wadi hiyo.

	 (6)  	� Kuziongoza Halmashauri Kuu za CCM 
za Matawi yaliyomo kati ka Kata/Wadi 
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51.	 (1) 	� Kamati ya Siasa ya Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Kata/Wadi itakuwa na wajumbe 
wafuatao:-

		  (a)	 Mwenyekiti wa CCM wa Kata/Wadi.
		  (b)	 Katibu wa CCM wa Kata/Wadi.
		  (c)	� Katibu wa Siasa na Uenezi wa 

Kata/Wadi.
		  (d) 	� Diwani anayetokana na CCM 

anayewakilisha Kata/Wadi hiyo, 
na Madiwani wa aina nyingine 
wanaotokana na CCM wanaoishi 
katika Kata/Wadi hiyo.

		  (e) 	� Wajumbe watatu waliochaguliwa na 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Kata/
Wadi hiyo.

		  (f)	�� Mwenyekiti wa Kata/Wadi wa kila 
Jumuiya ya CCM katika Kata/Wadi 
hiyo.

	 (2)	� Kamati ya Siasa ya Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Kata/Wadi itafanya mikutano 
yake ya kawaida mara moja katika kila 
miezi mitatu, lakini inaweza kufanya 
mikutano isiyo ya kawaida wakati wowote 
endapo itatokea haja ya kufanya hivyo 
au kwa maagizo ya kikao cha juu.

	 (3) 	� Mwenyekiti wa CCM wa Kata/Wadi 
ataongoza Mkutano wa Kamati ya Siasa 
ya Halmashauri Kuu ya CCM ya Kata/
Wadi. Lakini Mwenyekiti asipoweza 
kuhudhuria Katibu wa CCM wa Kata/
Wadi atakuwa Mwenyekiti wa muda wa 
Mkutano huo.

		  (f) 	� Kufanya uteuzi wa mwisho wa 
majina ya wanachama wa CCM 
watakaosimama katika uchaguzi 
wa Mwenyekiti na Katibu wa 
Tawi wa kila Jumuiya ya CCM 
na wajumbe wa kuiwakilisha kila 
Jumuiya katika vikao vya CCM vya 
Matawi yaliyomo katika Kata/Wadi 
hiyo

	 (10)	� Kujaza, kwa niaba ya Mkutano Mkuu 
wa CCM wa Kata/Wadi, nafasi za 
uongozi zinazokuwa wazi, isipokuwa ya 
Mwenyekiti wa CCM wa Kata/Wadi.

	 (11) 	�Kupokea, kuzingatia na kuamua juu ya 
mapendekezo ya vikao vya CCM vilivyo 
chini yake.

	 (12) 	�Kumsimamisha uanachama mwanachama 
yeyote wa ngazi ya Tawi au Shina ambaye 
mwenendo na tabia yake vinamuondolea 
sifa za uanachama.

	 (13)	� Kuunda Kamati Ndogo za Utekelezaji 
kwa kadri itakavyoonekana inafaa kwa 
ajili ya utekelezaji bora zaidi wa kazi za 
CCM katika Kata/Wadi hiyo.

	 (14) 	�Kupokea na kujadili taarifa za Kamati 
Ndogo za Utekelezaji wa kazi za CCM za 
Kata/Wadi na Kamati za Mkutano Mkuu 
wa CCM wa Kata/Wadi.

	 (15) 	�Kuunda Kamati ya Usalama na Maadili 
ya CCM ya Kata/Wadi.

Kamati ya 
Siasa ya 
Halmashauri 
kuu ya CCM 
ya Kata/
Wadi 
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		  (b)  	� Kufikiria na kutoa mapendekezo 
yake kwa Kamati ya Siasa ya 
Halmashauri Kuu ya CCM ya 
Wilaya juu  ya  wanachama 
wanaoomba Udiwani, Uenyekiti wa 
Mtaa, Ujumbe wa Kamati ya Mtaa, 
Uenyekiti wa Kijiji na Ujumbe wa 
Halmashauri ya Kijiji kwa mujibu wa 
sheria za uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa.

		  (c) 	� Kufikiria na kutoa mapendekezo 
yake kwa Halmashauri Kuu ya 
Kata/Wadi  juu ya Wanachama wa 
CCM wanaoomba Uenyekiti na 
Ukatibu wa Tawi wa Jumuiya za 
CCM, na Ujumbe wa kuiwakilisha 
kila Jumuiya katika vikao vya CCM 
vya Kata/Wadi hiyo.

		  (d) 	� Kufikiria na kutoa mapendekezo 
yake kwa Kamati ya Siasa ya Wilaya 
juu ya Wanachama wanaoomba 
nafasi ya Mwenyekiti na Katibu wa 
Jumuiya za CCM wa Kata/Wadi.

	 (8) 	� Kuandaa mikutano ya Halmashauri Kuu 
ya CCM ya Kata/Wadi.

	 (9) 	� Kuona kwamba masuala ya Ulinzi 
na Usalama katika Kata/Wadi 
yanazingatiwa.

53. 	� Sekretarieti ya Halmashauri Kuu ya CCM ya 
Kata/Wadi itakuwa na wajumbe wafuatao: -

	 (a) 	� Katibu wa CCM wa Kata/Wadi ambaye 
atakuwa Mwenyekiti.

52.	� Kazi za Kamati ya Siasa ya Halmashauri Kuu 
ya CCM ya Kata/ Wadi zitakuwa zifuatazo:-

	 (1)	� Kutoa uongozi wa Siasa katika Kata/
Wadi hiyo.

	 (2)	� Kueneza Itikadi na Siasa ya CCM katika 
Kata/Wadi hiyo.

	 (3)	� Kuandaa mikakati ya kampeni za 
uchaguzi na kampeni nyinginezo katika 
Kata/Wadi hiyo.

	 (4) 	� Kusimamia utekelezaji wa shughuli za 
kila siku za CCM katika Kata/Wadi chini 
ya uongozi wa Halmashauri Kuu ya CCM 
ya Kata/Wadi hiyo.

	 (5)	� Kumsimamisha uongozi kiongozi yeyote 
wa ngazi ya Tawi au Shina endapo 
itaridhika kwamba tabia na mwenendo 
wake vinamuondolea sifa ya uongozi.

	 (6) 	� Kupanga mipango ya kukipatia Chama 
mapato, kusimamia kwa dhati utekelezaji 
wa mipango hiyo, kudhibiti mapato na 
kusimamia matumizi bora ya fedha na 
mali za Chama katika Kata/Wadi.

	 (7) 	� Unapofika wakati wa Uchaguzi Kamati 
ya Siasa ya Halmashauri Kuu ya CCM 
ya Kata/Wadi itashughulikia mambo 
yafuatayo:-

		  (a) 	� Kufikiria na kutoa mapendekezo 
yake kwa Kamati ya Siasa ya 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Wilaya 
juu ya wanachama wanaoomba 
nafasi ya uongozi wa CCM kupitia 
Kata/Wadi hiyo.
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uongozi kwa muda wa miaka mitano 
lakini anaweza kuchaguliwa tena baada 
ya muda huo kumalizika.

	 (2)  	� Atakuwa na madaraka ya kuangalia 
mambo yote ya CCM katika Kata/Wadi.

	 (3)  	� Atakuwa Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu 
wa CCM wa Kata/Wadi, Mkutano wa 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Kata/Wadi 
na Mkutano wa Kamati ya Siasa ya 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Kata/Wadi.

	 (4) 	� Katika mikutano anayoiongoza, zaidi 
ya kuwa na kura yake ya kawaida, 
Mwenyekiti wa CCM wa Kata/Wadi pia 
atakuwa na kura ya uamuzi endapo kura 
za Wajumbe wanaoafiki na wasioafiki 
zitalingana. Isipokuwa kwamba kama 
kikao anachokiongoza ni kikao cha 
uchaguzi, Mwenyekiti atakuwa na kura 
yake ya kawaida tu. Hatakuwa na haki 
ya kutumia kura yake ya uamuzi endapo 
kura za Wajumbe zimelingana. Wajumbe 
wa Kikao wataendelea kupiga kura 
mpaka hapo mshindi atakapopatikana.

57.	 (1)	� Katibu wa CCM wa Kata/Wadi 
atachaguliwa na Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Kata/Wadi.

	 (2)	� Atakuwa ndiye Mtendaji Mkuu wa CCM 
katika Kata/Wadi na atafanyakazi chini 
ya uongozi wa Halmashauri Kuu ya 
Kata/Wadi yake. Majukumu yake ni haya 
yafuatayo:-

		  (a)	� Kuratibu kazi zote za CCM katika 
Kata/Wadi.

	 (b)	 Katibu wa Siasa na Uenezi Kata/Wadi. 
	 (c)	� Makatibu wa Kata/Wadi wa Jumuiya za 

CCM.

54.	 (1) 	� Majukumu ya Sekretarieti ya Halmashauri 
Kuu ya CCM ya Kata/Wadi yatakuwa 
yafuatayo:-

		  (a) 	� Kuongoza na kusimamia shughuli 
za Chama katika Kata/Wadi.

		  (b)	� Kuandaa Vikao vyote vya Chama 
vya Kata/Wadi.

	 (2) 	� Majukumu ya Sekretarieti ya Halmashauri 
Kuu ya Kata/Wadi yatagawanyika 
ifuatavyo:-

		  (a)     Katibu wa CCM wa Kata/Wadi.
		  (b)     �Idara ya Siasa na Uenezi ya Kata/

Wadi.
		  (c)     �Idara ya Organaizesheni ya Kata/

Wadi.
	 (3)	� Kila Idara itaongozwa na Katibu wa 

Halmashauri Kuu ya CCM ya Kata/Wadi 
isipokuwa kwamba Katibu wa CCM wa 
Kata/Wadi atakuwa ndiye Katibu wa 
Organaizesheni katika Kata/Wadi.

55.	� Kutakuwa na Wakuu wa CCM wafuatao katika 
Kata/Wadi:-

	 (1)	 Mwenyekiti wa CCM wa Kata/Wadi. 
	 (2)	 Katibu wa CCM wa Kata/Wadi.

56. 	 (1)	� Mwenyekiti wa CCM wa Kata/Wadi 
atachaguliwa na Mkutano Mkuu wa CCM 
wa Kata/Wadi. Atashika nafasi hiyo ya 
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		  (e)	� Kusimamia Muundo, Katiba, Kanuni 
na Taratibu za Chama na Jumuiya 
za CCM.

58. 	� Katibu wa Siasa na Uenezi wa Kata/Wadi 
atachaguliwa na Halmashauri Kuu ya CCM ya 
Kata/Wadi na atashughulikia masuala yote ya 
Siasa na Uenezi katika Kata/Wadi. Majukumu 
yake ni haya yafutayo:-

	 (a) 	� Kusimamia, kueneza na kufafanua 
masuala yote ya Itikadi, Siasa na Sera za 
Chama katika Kata/Wadi.

	 (b) 	� Kupanga na kusimamia mafunzo na 
maandalizi ya Makada na wanachama 
katika Kata/Wadi.

	 (c) 	� Kufuatilia utekelezaji wa Sera za Chama 
za  Kijamii na Ilani  za Uchaguzi za 
Chama katika Kata/Wadi.

	 (d) 	� Kuwa na mipango ya Mawasiliano na 
Uhamasishaji wa Umma katika Kata/
Wadi.

	 (e)  	� Kufuatilia hali ya kisiasa na harakati za 
Vyama vya Siasa katika Kata/Wadi.

	 (f)	� Kufuatilia mwenendo wa Jumuiya za  
Kijamii katika Kata/Wadi

	 	 (b)	� Kuitisha na kuongoza vikao vya 
Sekretarieti ya Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Kata/Wadi kwa madhumuni 
ya kushauriana, kuandaa agenda 
za Kamati ya Siasa ya Kata/Wadi 
na kuchukua hatua za utekelezaji 
wa maamuzi ya CCM.

		  (c)	� Kusimamia kazi zote za Utawala na 
Uendeshaji wa Chama katika Kata/
Wadi.

		  (d) 	� Kufuatilia na kuratibu masuala ya 
Usalama na maadili ya Chama 
katika Kata/Wadi.

		  (e) 	� Kusimamia Udhibiti wa Fedha na 
Mali ya Chama katika Kata/Wadi.

	 (3) 	� Ataitisha Mikutano ya Kamati ya Siasa 
ya Kata/Wadi, Halmashauri Kuu ya Kata/
Wadi na Mkutano Mkuu wa Kata/Wadi 
baada ya kushauriana na Mwenyekiti wa 
CCM wa Kata Wadi.

	 (4)   	�Atakuwa ndiye Mkurugenzi wa Uchaguzi 
katika Kata/Wadi.

	 (5)	� Atashughulikia masuala yote ya 
Organaizesheni ya CCM katika Kata/
Wadi, ambayo ni:-

		  (a)	 Masuala yote ya wanachama.
		  (b)	� Kufuatilia vikao na maamuzi ya 

Vikao vya Chama.
		  (c) 	� Kusimamia Jumuiya za CCM na 

Wazee  wa Chama.
		  (d) 	� Kusimamia masuala yote ya 

Uchaguzi ndani ya Chama na ule  
wa uwakilishi   katika vyombo vya 
Dola,

Katibu wa 
Siasa na 
Uenezi wa 
CCM wa 
Kata/Wadi 
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		  (e) 	� Makatibu wa Jumuiya za CCM, wa 
Kata zote zilizomo katika Jimbo la 
Uchaguzi linalohusika

		  (f) 	� Mbunge wa CCM wa Jimbo hilo la 
Uchaguzi na Wabunge wa CCM 
wa aina nyingine wanaoishi katika 
Jimbo la Uchaguzi linalohusika. 
Isipokuwa kwamba, katika Wilaya 
ambazo Wilaya nzima ni Jimbo la 
Uchaguzi, Mkutano Mkuu wa CCM 
wa Wilaya uliotajwa katika Ibara 
za 72(1) na 73(1)(a)-(v) za Katiba 
ndio utakaowapigia Kura za Maoni 
wanaoomba kugombea Ubunge.

	 (3)	� Mkutano huu utakuwa na kazi moja tu ya 
kupiga Kura za  Maoni  kwa  Wagombea 
Ubunge kwa Tiketi ya CCM. Kwa sababu 
hiyo, Mkutano huu utafanya vikao vyake 
katika nyakati zile tu ambapo kuna zoezi 
la Kura za Maoni.

59B.	�Kwa upande wa Tanzania Zanzibar kutakuwa 
na vikao vifuatavyo katika kila Jimbo:-

	 (1)	 Mkutano Mkuu wa CCM wa Jimbo. 
	 (2)	� Halmashauri Kuu ya CCM ya Jimbo.
	 (3)	� Kamati ya Siasa ya Halmashauri Kuu ya 

Jimbo.
	 (4)	� Sekretarieti ya Halmashauri Kuu ya CCM 

ya Jimbo.

60.	 (1)	� Mkutano Mkuu wa CCM wa Jimbo 
utakuwa na wajumbe wafuatao:-

		  (a)	� Mwenyekiti   wa CCM wa Jimbo.

FUNGU LA IV
VIKAO VYA JIMBO

59.     �Kutakuwa na Vikao vya CCM vifuatavyo 
katika kila Jimbo:-

59A.	  (1)	� Kwa upande wa Tanzania Bara, 
kutakuwa na Mkutano Mkuu wa Jimbo 
kwa kila Jimbo la Uchaguzi wa Wabunge.

	 (2) 	� Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Jimbo 
watakuwa ni hawa wafuatao

		  (a)	� Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa 
Wilaya waliotajwa katika Ibara ya 
73(1)(a)-(v) ya Katiba ya CCM 
ambao ni Mwenyekiti wa CCM 
Wilaya, Katibu wa CCM wa Wilaya, 
Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya 
Taifa nafasi ya Mkoa, na Wajumbe 
wa Halmashauri Kuu ya Taifa wa 
aina nyingine wanaoishi katika 
Wilaya hiyo, Mkuu wa Wilaya 
anayetokana na CCM, Katibu wa 
Siasa na Uenezi wa Wilaya.

		  (b)	� Viongozi wote wa CCM wa Wilaya 
wanaoishi katika Jimbo la Uchaguzi 
linalohusika.

		  (c) 	� Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa 
Wilaya waliotajwa katika Ibara ya 
73(1)(a)-(v) wanaoishi katika Jimbo 
la Uchaguzi linalohusika.

		  (d) 	� Wajumbe wote wa Kamati za Siasa 
za Kata zilizomo katika Jimbo la 
Uchaguzi linalohusika

Vikao vya 
CCM vya 
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		  (n)	� Wajumbe watano waliochaguliwa 
na Mkutano Mkuu wa CCM wa 
kila Jimbo wa kuhudhuria Mkutano 
Mkuu wa CCM wa Wilaya.

		  (o)	� Wajumbe watatu waliochaguliwa na 
Mkutano Mkuu wa CCM wa Jimbo 
wa kuhudhuria Mkutano Mkuu wa 
CCM wa Mkoa,  

		  (p) 	� Madiwani wanaotokana na CCM 
wanaowakilisha Wadi zilizomo 
katika Jimbo husika, na Madiwani 
wa aina nyingine wanaoishi katika 
Wadi za Jimbo hilo.

		  (q)	� Mjumbe mmoja wa kuhudhuria 
Mkutano Mkuu wa CCM wilaya 
kutoka kila Tawi la Jimbo hilo.

		  (r) 	� Wajumbe wa Halmashauri Kuu ya 
Wilaya na Mkoa waliomo katika 
Jimbo hilo.

		  (s)	� Mwenyekiti na Katibu wa Jimbo wa 
jumuiya ya CCM, na mjumbe mmoja 
mwingine ambaye ni mwanachama 
wa CCM aliyechaguliwa na kila 
Jumuiya iliyomo katika Jimbo hilo.

	 (2) 	� Mkutano Mkuu wa Jimbo ndicho kikao 
kikuu cha CCM katika Jimbo.

	 (3)	� Mkutano Mkuu wa Jimbo utafanya 
mikutano yake ya kawaida mara moja 
kwa mwaka, lakini unaweza kufanyika 
wakati wowote mwingine endapo 
itatokea haja ya kufanya hivyo, au kwa 
maagizo ya vikao vya juu.

	

		  (b)	� Katibu wa CCM wa Jimbo.
		  (c)	� Katibu wa Siasa na Uenezi wa  

Jimbo.
		  (d)  	� Mbunge au Mwakilishi anayetokana 

na CCM, na Wabunge au 
Wawakilishi wa aina nyingine 
wanaoishi katika Jimbo hilo.

		  (e) 	� Wenyeviti wote wa CCM wa Matawi 
ya Jimbo hilo.

		  (f)  	� Makatibu wote wa CCM wa Matawi 
ya Jimbo hilo.

		  (g) 	� Makatibu wa Siasa na Uenezi wa 
CCM wa Matawi yote ya Jimbo hilo.

		  (h)	� Mwenyekiti na Katibu wa CCM wa 
kila Wadi ya Jimbo.

		  (i)  	� Makatibu wa siasa na Uenezi wa 
CCM wa Wadi zote za Jimbo.

		  (j)    	�Wenyeviti na Makatibu wa Jumuiya 
za CCM wa Wadi zote za Jimbo.

		  (k)  	� Wajumbe watano waliochaguliwa 
na Mkutano Mkuu wa Jimbo kuingia 
katika Halmashauri Kuu ya CCM ya 
Jimbo.

		  (l)	� Wajumbe watano waliochaguliwa 
na Mkutano Mkuu wa kila Wadi 
kuhudhuria mkutano Mkuu wa CCM 
wa Mkoa

		  (m) 	� Wajumbe watano waliochaguliwa 
na Mkutano Mkuu wa CCM wa 
kila Wadi iliyomo katika Jimbo hilo 
Kuingia katika mkutano Mkuu wa 
Jimbo.
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		  (e)	� Kupiga kura za maoni ya awali kwa 
waombaji  wa nafasi  ya Ubunge na 
Uwakilishi katika Jimbo husika.

	 (5)	� Kuunda kamati za Mkutano Mkuu wa CCM 
wa Jimbo kwa kadri itakavyoonekana 
inafaa.

62.	 (1)	� Halmashauri Kuu ya CCM ya Jimbo 
itakuwa na wajumbe wafuatao:-

		  (a)	 Mwenyekiti wa CCM wa Jimbo.
		  (b)	 Katibu wa CCM wa Jimbo.
		  (c)	� Katibu wa Siasa na Uenezi wa  

Jimbo.
		  (d)  	� Mbunge na Mwakilishi wanaotokana 

na CCM wanaowakilisha Jimbo 
husika, na Wabunge au Wawakilishi 
wa aina nyingine wanaoishi katika 
Jimbo hilo.

		  (e)	� Madiwani wanaotokana na CCM 
wanaowakilisha Kata/Wadi zilizomo 
katika Jimbo husika, na Madiwani 
wa aina nyingine wanaoishi katika 
Kata/Wadi za Jimbo hilo.

		  (f) 	� Wajumbe watano waliochaguliwa 
na Mkutano wa Jimbo kuingia 
katika Halmashauri Kuu ya Jimbo.

		  (g)	� Wenyeviti wote wa CCM wa Wadi 
za Jimbo hilo.

		  (h)	� Makatibu wote wa CCM wa Wadi za 
Jimbo hilo.

		  (i)	� Makatibu wote wa Siasa na Uenezi 
wa Wadi za Jimbo hilo.

		

	 (4) 	� Mwenyekiti wa CCM wa Jimbo ataongoza 
Mkutano Mkuu wa CCM wa Jimbo. Lakini 
Mwenyekiti asipoweza kuhudhuria, 
Mkutano utamchagua mjumbe mwingine 
yeyote miongoni mwao kuwa Mwenyekiti 
wa muda wa Mkutano huo.

61. 	� Kazi za Mkutano Mkuu wa CCM wa Jimbo 
zitakuwa zifuatazo:-

	 (1) 	� Kupokea na kujadili taarifa ya kazi 
za CCM katika Jimbo iliyotolewa na 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Jimbo na 
kutoa maelekezo ya utekelezaji wa Siasa 
ya CCM kwa kipindi kijacho.

	 (2) 	� Kuhakikisha kwamba maazimio na 
maagizo ya ngazi ya juu yanatekelezwa 
ipasavyo.

	 (3)	� Kuzungumzia mambo yote yanayohusu 
Ulinzi na Usalama na maendeleo kwa 
jumla katika Jimbo.

	 (4) 	� Unapofika wakati wa uchaguzi, Mkutano 
Mkuu wa CCM wa Jimbo utashughulikia 
mambo yafuatayo:-

		  (a)	� Kumchagua Mwenyekiti wa CCM 
wa Jimbo.

		  (b)	� Kuwachagua wajumbe watano wa 
kuingia katika Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Jimbo.

		  (c)	� Kuwachagua wajumbe watano wa 
kuhudhuria Mkutano Mkuu wa CCM 
wa Wilaya.

		  (d)  	� Kuwachagua wajumbe watatu wa 
kuhudhuria Mkutano Mkuu wa CCM 
wa Mkoa.
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	 (4) 	� Kutoa msukumo wa utekelezaji wa Ilani 
ya CCM na kusimamia utekelezaji wa 
Siasa na maazimio ya CCM kwa jumla 
katika Jimbo.

	 (5)	� Kuona kwamba unakuwepo Ulinzi na 
Usalama katika eneo la Jimbo.

	 (6)   	�Kuziongoza Halmashauri Kuu za CCM 
za Wadi za Jimbo kuhusu vitendo na njia 
zinazofaa za kuimarisha CCM.

	 (7) 	� Kuangalia mwenendo na vitendo vya 
Wanachama pamoja na Viongozi wa 
CCM waliomo katika Jimbo hilo, na 
inapolazimu, kutoa taarifa kwa vikao 
vinavyohusika.

	 (8) 	� Kufikisha kwenye Wadi maazimio na 
maagizo ya vikao vya juu na kufikisha 
kwenye Vikao vya juu mapendekezo 
kutoka Wadi.

	 (9) 	� Unapofika wakati wa Uchaguzi, 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Jimbo 
itashughulikia mambo yafuatayo:-

		  (a)	� Kumchagua Katibu wa CCM wa 
Jimbo.

		  (b)	� Kumchagua Katibu wa Siasa na 
Uenezi wa Jimbo.

		  (c) 	� Kuwachagua Wajumbe watatu wa 
Kamati ya Siasa ya Halmashauri 
Kuu ya CCM ya Jimbo kutoka 
miongoni mwao.

		  (d) 	� Kufanya uteuzi wa mwisho wa 
majina ya wanachama wa CCM 
watakaosimama katika uchaguzi wa 
Mwenyekiti na Katibu wa Wadi wa 
kila Jumuiya ya CCM na wajumbe 

		  (j)  	� Wajumbe wa Halmashauri Kuu 
ya Wilaya ya CCM waliomo katika 
Jimbo hilo.

		  (k)	� Mwenyekiti na Katibu wa Jimbo wa 
Jumuiya za CCM, na Mjumbe mmoja 
mwingine ambaye ni mwanachama 
wa CCM aliyechaguliwa na kila 
Jumuiya inayohusika iliyomo katika 
Jimbo hilo.

	 (2)	� Halmashauri Kuu ya CCM ya Jimbo 
itafanya mikutano yake ya kawaida nara 
moja katika kila miezi sita, lakini inaweza 
kufanya mikutano isiyo ya kawaida 
wakati wowote endapo itatokea haja ya 
kufanya hivyo au kwa maagizo ya kikao 
cha juu.

	 (3)	� Mwenyekiti wa CCM wa Jimbo ataongoza 
Mkutano wa Halmashauri Kuu ya Jimbo; 
lakini Mwenyekiti asipoweza kuhudhuria, 
Katibu wa CCM wa Jimbo atakuwa 
Mwenyekiti wa muda wa Mkutano huo.

63.	� Kazi za Halmashauri Kuu ya CCM ya Jimbo 
zitakuwa zifuatazo:-

	 (1) 	� Kuongoza na kusimamia ujenzi wa 
Ujamaa na Kujitegemea katika eneo lake 
la Jimbo.

	 (2)  	� Kusimamia uenezi wa Itikadi na Siasa ya 
CCM, na kueleza mipango ya CCM kwa 
Wadi zote za Jimbo na kubuni mbinu 
zinazofaa za kuimarisha CCM katika 
eneo la Jimbo.

	 (3) 	� Kupanga mikakati ya kampeni za 
uchaguzi na kampeni nyinginezo.

Kazi za 
Halmashauri 
Kuu ya CCM 
ya Jimbo  
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		  (e)	� Madiwani wanaotokana na CCM 
wanaowakilisha Wadi husika 
na Madiwani wa aina nyingine 
wanaoishi katika Wadi za Jimbo hilo

		  (f) 	� Wajumbe watatu waliochaguliwa na 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Jimbo 
hilo.

		  (g)	� Mwenyekiti wa Jimbo wa kila 
Jumuiya ya  CCM iliyopo katika 
Jimbo hilo.

	 (2) 	� Kamati ya Siasa ya Halmashauri Kuu 
ya Jimbo itafanya mikutano yake ya 
kawaida mara moja katika kila miezi 
mitatu, lakini inaweza kufanya mkutano 
usio wa kawaida wakati wowote endapo 
itatokea haja ya kufanya hivyo au kwa 
maagizo ya kikao cha juu.

	 (3) 	� Mwenyekiti wa CCM wa Jimbo 
ataongoza Mkutano wa Kamati ya Siasa 
ya Jimbo. Lakini Mwenyekikti asipoweza 
kuhudhuria, Katibu wa CCM wa Jimbo 
atakuwa Mwenyekiti wa muda wa 
Mkutano huo.

65.	� Kazi za Kamati ya Siasa ya Halmashauri Kuu 
ya CCM ya Jimbo zitakuwa zifuatazo:-

	 (1)	� Kutoa uongozi wa Siasa katika Jimbo.
	 (2)	� Kusimamia utekelezaji wa shughuli 

za kila siku za CCM Jimboni chini ya 
uongozi wa Halmashauri Kuu ya CCM ya 
Jimbo.

	 (3)  	� Kueneza Itikadi na Siasa ya CCM katika 
Jimbo.

wa kuiwakilisha kila Jumuiya katika 
vikao vya CCM vya Wadi zote za 
Jimbo hilo.

	 (10)	� Kujaza kwa niaba ya Mkutano Mkuu 
wa    CCM wa Jimbo nafasi za uongozi 
zinazokuwa wazi, isipokuwa ya 
Mwenyekiti wa Jimbo.

	 (11)	� Kupokea, kuzingatia na kuamua juu ya 
mapendekezo ya vikao vya CCM vilivyo 
chini yake.

	 (12)	� Kuunda Kamati Ndogo za Utekelezaji 
kwa kadri itakavyoonekana inafaa kwa 
ajili ya utekelezaji bora zaidi wa kazi za 
CCM katika Jimbo.

	 (13) 	�Kupokea na kujadili taarifa za Kamati 
Ndogo za Utekelezaji wa Kazi za CCM 
za Jimbo na Kamati za Mkutano Mkuu 
wa CCM wa Jimbo.

	 (14) 	�Kuunda Kamati ya Usalama na Maadili 
ya CCM ya Jimbo.

64.	 (1)	� Kamati ya Siasa ya Halmashauri Kuu 
ya CCM ya Jimbo itakuwa   na wajumbe 
wafuatao:-

		  (a)	 Mwenyekiti wa CCM wa Jimbo.
		  (b)	 Katibu wa CCM wa Jimbo.
		  (c)	� Katibu wa Siasa na Uenezi wa  

CCM wa Jimbo.
		  (d) 	� Mbunge na Mwakilishi wanaotokana 

na CCM wanaowakilisha Jimbo 
linalohusika na Wabunge au 
Wawakilishi wa aina nyingine 
wanaoishi katika Jimbo hilo.

Kazi za 
Kamati ya 
Siasa ya 
Halmashauri 
kuu ya CCM 
ya Jimbo 
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Kuu ya CCM 
ya Jimbo 
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	 (7)	� Kuandaa mikutano ya Halmashauri Kuu 
ya CCM ya Jimbo.

	 (8)	� Kuona kwamba masuala ya Ulinzi na 
Usalama katika Jimbo yanazingatiwa.

66.	� Sekretarieti ya Halmashauri Kuu ya CCM ya 
Jimbo itakuwa na wajumbe wafuatao:-

	 (a)	� Katibu wa CCM wa Jimbo ambaye 
atakuwa Mwenyekiti,

	 (b)	 Katibu wa Siasa na Uenezi wa Jimbo.
	 (c)	 Makatibu wa Jimbo wa Jumuiya za CCM.

67.	 (1)	� Majukumu ya Sekretarieti ya Halmashauri 
Kuu ya CCM ya Jimbo yatakuwa 
yafuatayo:-

		  (a)	� Kuongoza na kusimamia shughuli 
za Chama katika Jimbo.

		  (b) 	� Kuandaa vikao vyote vya Chama 
vya Jimbo.

	 (2)	� Majukumu ya Sekretarieti ya Halmashauri 
Kuu ya Jimbo yatagawanyika ifuatavyo:-

		  (a)	 Katibu wa CCM wa Jimbo.
		  (b)	 Idara ya Siasa na Uenezi ya Jimbo.
		  (c)	 Idara ya Organaizesheni ya Jimbo.
	 (3)	� Kila Idara itaongozwa na Katibu wa 

Halmashauri Kuu ya Jimbo isipokuwa 
kwamba Katibu wa CCM wa Jimbo 
atakuwa ndiye Katibu wa Organaizesheni 
katika Jimbo.

68.	� Kutakuwa na Wakuu wa CCM wafuatao katika 
Jimbo:-

	 (1)     Mwenyekiti wa CCM wa Jimbo.
       	 (2)     Katibu wa CCM wa Jimbo.

	 (4)	� Kuandaa mikakati ya kampeni za 
uchaguzi na kampeni nyinginezo katika 
Jimbo.

	 (5)  	� Kupanga mipango ya kukipatia Chama 
mapato, kusimamia kwa dhati utekelezaji 
wa mipango hiyo, kudhibiti mapato na 
kusimamia matumizi bora ya fedha na 
mali za chama katika Jimbo.    

	 (6) 	� Unapofika wakati wa Uchaguzi, Kamati 
ya Siasa ya Jimbo itashughulikia mambo 
yafuatayo:-

		  (a)	 �Kufikiria na kutoa mapendekezo  
yake  kwa Kamati ya Siasa ya Wilaya 
juu ya wanachama wanaoomba 
nafasi za Uenyeketi na Ukatibu wa 
CCM wa Wadi, Ukatibu wa Siasa na 
Uenezi wa Wadi, na Wanachama 
wanaoomba Uongozi wa CCM wa 
Jimbo kupitia Jimbo hilo.

		  (b)   	�Kufikiria na kutoa mapendekezo 
yake kwa Kamati ya Siasa ya Wilaya 
juu ya wanachama wanaoomba 
Udiwani au Uwakilishi wa aina 
nyingine katika Serikali za Mitaa 
kwa mujibu wa Sheria zilizopo.

		  (c)   	�Kufikiria na kutoa mapendekezo 
yake kwa Halmashauri Kuu ya 
Jimbo juu ya wanachama wa CCM 
wanaoomba Uenyekiti na Ukatibu 
wa Wadi wa Jumuiya za CCM; na 
ujumbe wa kuiwakilisha Jumuiya 
katika vikao vya CCM vya Kata/
Wadi.
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		  (a)	� Kuratibu kazi zote za CCM katika 
Jimbo.

		  (b)	� Kuitisha na kuongoza vikao vya 
Sekretarieti ya Halmashauri Kuu 
ya Jimbo kwa madhumuni ya 
kushauriana, kuandaa agenda 
za Kamati ya Siasa ya Jimbo na 
kuchukua hatua za utekelezaji wa 
maamuzi ya CCM.

		  (c)	� Kusimamia kazi za Utawala na  
Uendeshaji  wa  Chama katika 
Jimbo.

		  (d) 	� Kufuatilia na kuratibu masuala ya 
Usalama na Maadili ya Chama 
katika Jimbo.

		  (e) 	� Kusimamia Udhibiti wa fedha na 
mali ya Chama katika Jimbo.

	 (3)	� Ataitisha Mikutano ya Kamati ya Siasa 
ya Jimbo, Halmashauri Kuu ya Jimbo 
na Mkutano Mkuu wa Jimbo baada ya 
kushauriana na Mwenyekiti wa CCM wa 
Jimbo.

	 (4)	 A�takuwa ndiye Mkurugenzi wa Uchaguzi
		  katika Jimbo.
	 (5)	� Atashughulikia na kusimamia masuala 

yote ya Organaizesheni ya CCM katika 
Jimbo, ambayo ni:-

		  (a)	 Masuala yote ya wanachama.
		  (b)	� Kufuatilia vikao na maamuzi ya 

vikao vya CCM.
		  (c)	� Kusimamia Jumuiya za CCM na 

Wazee wa Chama.
		

69.	 (1)	� Mwenyekiti wa CCM wa Jimbo 
atachaguliwa na Mkutano Mkuu wa 
CCM wa Jimbo. Atashika nafasi hiyo 
ya uongozi kwa muda wa miaka mitano 
lakini anaweza kuchaguliwa tena baada 
ya muda huo kumalizika.

	 (2) 	� Atakuwa na madaraka ya kuangalia 
mambo yote ya CCM katika Jimbo.

	 (3)	� Atakuwa Mwenyekiti wa Mkutano 
Mkuu wa CCM wa Jimbo, Mkutano wa 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Jimbo 
na Mkutano wa Kamati ya Siasa ya 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Jimbo.

	 (4)	� Katika mikutano anayoiongoza zaidi 
ya kuwa na kura yake ya kawaida, 
Mwenyekiti wa CCM wa Jimbo pia 
atakuwa na kura ya uamuzi endapo kura 
za Wajumbe wanaoafiki na wasioafiki 
zitalingana. Isipokuwa kwamba kama 
kikao anachokiongoza ni kikao cha 
uchaguzi, Mwenyekiti atakuwa na kura 
yake ya kawaida tu. Hatakuwa na haki 
ya kutumia kura yake ya uamuzi endapo 
kura za wajumbe zimelingana. Wajumbe 
wa kikao wataendelea kupiga kura 
mpaka hapo mshindi atakapopatikana.

70.	 (1)	� Katibu wa CCM wa Jimbo atachaguliwa 
na Halmashauri Kuu ya CCM ya Jimbo.

	 (2) 	� Atakuwa ndiye Mtendaji Mkuu wa CCM 
katika Jimbo na atafanya kazi chini 
ya Halmashauri Kuu ya Jimbo lake.   
Majukumu yake ni   haya yafuatayo:-

Mwenyekiti 
wa CCM wa 
Jimbo 

Katibu 
wa CCM 
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FUNGU LA V
VIKAO VYA WILAYA

72.	� Kutakuwa na Vikao Vifuatavyo vya CCM katika 
kila Wilaya:-

	 (1)	 Mkutano Mkuu wa CCM wa Wilaya.
	 (2)	 Halmashauri Kuu ya CCM ya Wilaya.
	 (3)	� Kamati ya Siasa ya Halmashauri Kuu ya 

CCM ya Wilaya.
	 (4)	� Sekretarieti ya Halmashauri Kuu ya  

CCM ya Wilaya.
	 (5)	� Kamati ya Madiwani wote wa CCM.

73.	 (1)	� Mkutano Mkuu wa CCM wa Wilaya 
utakuwa na wajumbe wafuatao:-

		  (a)	 Mwenyekiti wa CCM wa Wilaya.
		  (b)	 Katibu wa CCM wa Wilaya.
		  (c)	� Wajumbe wa Halmashauri Kuu ya 

Taifa wanaoishi katika wilaya hiyo.
		  (d)	� Mkuu wa Wilaya ambaye anatokana 

na CCM.
		  (e)	� Katibu wa Siasa na Uenezi wa 

Wilaya.
		  (f)	� Mbunge au Wabunge wanaotokana 

na CCM, wanaowakilisha Majimbo 
yaliyomo katika Wilaya hiyo, 
na Wabunge wa aina nyingine 
wanaoishi katika Wilaya hiyo. 

		  (g)  	� Wawakilishi wanaotokana na CCM, 
wanaowakilisha Majimbo yaliyomo 
katika Wilaya hiyo, na Wawakilishi 
wa aina nyingine wanaoishi katika 
Wilaya hiyo. 

		  (d) 	� Kusimamia masuala yote ya 
Uchaguzi wa ndani ya Chama na 
ule wa Uwakilishi katika Vyombo 
vya Dola.

		  (e) 	� Kusimamia Katiba, Muundo, Kanuni 
na Taratibu za Chama na Jumuiya 
za  CCM.

71. 	� Katibu wa Siasa na Uenezi wa Jimbo 
atachaguliwa na Halmashauri Kuu ya CCM 
ya Jimbo na atashughulikia masuala yote ya 
Siasa na Uenezi katika Jimbo. Majukumu yake 
ni haya yafuatayo:-

	 (a) 	� Kusimamia, kueneza na kufafanua 
masuala yote ya Itikadi, Siasa na Sera za 
CCM katika Jimbo.

	 (b) 	� Kupanga na kusimamia Mafunzo na 
maandalizi ya Makada na Wanachama 
katika Jimbo.

	 (c) 	� Kufuatilia utekelezaji wa Sera za Chama 
za Kijamii na  Ilani ya Uchaguzi ya CCM 
katika Jimbo.

	 (d) 	� Kudumisha uhusiano mzuri na vyombo 
vya habari na kuwa na mipango ya 
mawasiliano na uhamasishaji wa Umma 
katika Jimbo.

	 (e)	� Kufuatilia hali ya kisiasa na harakati za 
Vyama vya Siasa Jimboni.

	 (f)	� Kufuatilia mwenendo wa Jumuiya za 
Kijamii katika Jimbo.
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		  (q)	� Mjumbe mmoja aliyechaguliwa 
na Mkutano Mkuu wa kila Tawi la 
Wilaya hiyo.

		  (r)	� Wenyeviti wote wa CCM wa Matawi 
katika Wilaya hiyo.

		  (s)	� Makatibu wote wa CCM wa Matawi 
katika Wilaya hiyo.

		  (t)	� Makatibu wa Siasa na Uenezi wote  
wa  Matawi  ya  CCM yaliyomo 
katika Wilaya hiyo.

		  (u)	� Wajumbe wengine wote wa 
Mkutano Mkuu wa Mkoa wanaoishi 
katika Wilaya hiyo.

		  (v)	� Wajumbe wengine wa Mkutano 
Mkuu wa Wilaya ni hawa wafuatao: 
(ii)	� Wenyeviti na Makatibu wote   

wa   CCM   wa Majimbo.
			   (i)	�� Makatibu wa Siasa na Uenezi 

wa Majimbo.
			   (iii)	� Wenyeviti na Makatibu 

wa Majimbo wa Jumuiya 
zinazoongozwa na CCM.

			   (iv)	� Wajumbe wa Mkutano Mkuu 
wa Wilaya na Mkoa kupitia kila 
Jimbo linalohusika.

	 (2) 	� Mkutano Mkuu wa Wilaya ndicho kikao 
kikuu cha CCM katika Wilaya.

	 (3)   	�Mkutano mkuu wa wilaya utafanya 
mikutano yake ya kawaida mara moja 
kila mwaka, lakini unaweza kukutana 
wakati wowote endapo itatokea haja ya 
kufanya hivyo au kwa maagizo ya vikao 
vya juu.

		  (h)	� Wajumbe wote wa Mkutano Mkuu   
wa CCM  wa  Taifa waliochaguliwa 
na Mkutano Mkuu wa CCM wa 
Wilaya hiyo.

		  (i)  	� Wajumbe wa Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Mkoa wanaoishi katika W 
ilaya hiyo.

		  (j)	� Mwenyekiti na Katibu wa Wilaya 
wa kila jumuiya ya CCM, na 
mjumbe mwingine mmoja ambaye 
ni mwanachama wa CCM 
aliyechaguliwa na kila Jumuiya 
inayohusika iliyomo katika Wilaya 
hiyo.

		  (k)	� Wajumbe wote ambao ni 
wanachama wa CCM kutoka kila 
Jumuiya ya CCM wanaowakilisha 
Jumuiya hizo katika Mkutano Mkuu 
wa CCM wa Taifa wanaoishi katika 
Wilaya hiyo.

		  (l)	� Madiwani wanaotokana na CCM 
wanaowakilisha Kata/Wadi zilizomo 
katika Wilaya husika na Madiwani 
wa CCM wa aina nyingine 
wanaoishi katika Wilaya hiyo.

		  (m) 	� Meya wa Manispaa au Mwenyekiti 
wa Halmashauri ya Wil aya 
anayetokana na CCM.

		  (n) 	� Makatibu wa Siasa na Uenezi wa 
Kata/Wadi za Wilaya hiyo.

		  (o) 	� Wenyeviti na Makatibu wa CCM wa 
kila Kata ya Wilaya hiyo.

		  (p) 	� Wajumbe watano waliochaguliwa 
na Kata ya Wilaya hiyo.
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	 (5)	� Kuunda Kamati za Mkutano Mkuu 
wa CCM wa Wilaya kwa kadri 
itakavyoonekana inafaa.

	 (6)	� Mkutano Mkuu wa Wilaya waweza 
kukasimu madaraka yake kwa 
Halmashauri Kuu ya Wilaya kuhusu 
utekelezaji wa kazi zake kwa kadri 
utakavyoona inafaa.

75.	 (1)	� Halmashauri Kuu ya CCM ya Wilaya 
itakuwa na wajumbe wafuatao:-

		  (a) 	 Mwenyekiti wa   CCM   wa Wilaya.
		  (b)	 Katibu wa CCM wa Wilaya.
		  (c)  	� Mjumbe wa Halmashauri kuu ya 

Taifa wa mkoa huo iwapo anaishi 
katika wilaya hiyo. 

		  (d)	� Mkuu wa Wilaya ambaye anatokana 
na CCM.

		  (e)	� Katibu wa Siasa na Uenezi wa 
Wilaya.

		  (f)	� Mbunge au Wabunge wanaotokana 
na CCM wanaowakilisha  Majimbo 
yaliyomo katika Wilaya husika, 
na Wabunge wa aina nyingine 
wanaoishi katika Wilaya hiyo.

		  (g)	� Wawakilishi wanaotokana na CCM 
wanaowakilisha Jimbo husika, 
na Wawakilishi wa aina nyingine   
wanaoishi katika Wilaya hiyo.

		  (h) 	� Wajumbe kumi waliochaguliwa na 
Mkutano Mkuu wa CCM wa Wilaya.

	 (4) 	� Mwenyekiti wa CCM wa Wilaya ataongoza 
Mkutano Mkuu wa CCM wa Wilaya; 
lakini Mwenyekiti asipoweza kuhudhuria 
Mkutano utamchagua mjumbe mwingine 
yeyote miongoni mwao kuwa Mwenyekiti 
wa muda wa Mkutano huo.

74.	� Kazi za Mkutano Mkuu wa CCM wa Wilaya 
zitakuwa zifuatazo:-

	 (1)	� Kupokea na kujadili taarifa ya kazi za 
CCM iliyotolewa na Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Wilaya, na kutoa maelekezo ya 
utekelezaji wa Siasa ya CCM kwa kipindi 
kijacho.

	 (2)	� Kuhakikisha kwamba maazimio na 
maagizo ya ngazi za juu yanatekelezwa 
ipasavyo.

	 (3)	� Kuzungumzia   mambo   yote yanayohusu 
ulinzi na usalama na maendeleo kwa 
jumla katika Wilaya.

	 (4)	� Unapofika wakati wa uchaguzi Mkutano 
Mkuu wa CCM wa Wilaya utashughulikia 
mambo yafuatayo:-

		  (a)   	�Kumchagua Mwenyekiti wa CCM 
wa Wilaya.

		  (b)  	� Kuwachagua Wajumbe kumi 
kuingia katika Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Wilaya.

		  (c) 	� Kuwachagua Wajumbe wawili 
kuhudhuria Mkutano Mkuu wa CCM 
wa Mkoa.

		  (d)	� Kuwachagua Wajumbe watatu 
kuhudhuria Mkutano Mkuu wa CCM 
wa Taifa.
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	 (2) 	� Halmashauri Kuu ya CCM ya Wilaya 
itafanya mikutano yake ya kawaida mara 
moja kila baada ya miezi Sita, Lakini 
inaweza kufanya mkutano usiokuwa wa 
kawaida wakati wowote endapo itatokea 
haja ya kufanya hivyo au kwa maagizo 
ya kikao cha juu.

	 (3) 	� Mkutano wa Halmashauri Kuu ya CCM 
Wilaya utakaofanyika katika kipindi cha 
miezi sita ya kwanza ya kila mwaka 
utakuwa pia na Kazi Maalum ya kupokea 
na kujadili Taarifa ya Utekelezaji   wa 
Ilani ya CCM unaofanywa na mamlaka 
za Serikali za Mitaa katika Wilaya hiyo, 
katika mwaka wa Fedha uliopita wa 
mamlaka hizo, uliomalizika tarehe 30 
Juni ya mwaka unaohusika. Isipokuwa 
kwamba kwa Halmashauri ya Jiji, ambalo 
mipaka yake inaunganisha Wilaya zaidi 
ya moja, Taarifa zake zitapokelewa na 
kujadiliwa na Halmashauri Kuu ya Mkoa 
unaohusika na Mamlaka hiyo.

	 (4)	� Mwenyekiti wa CCM wa Wilaya 
ataongoza Mkutano wa Halmashauri 
Kuu ya CCM ya Wilaya, lakini Mwenyekiti 
asipoweza kuhudhuria, Katibu wa CCM 
wa Wilaya atakuwa Mwenyekiti wa muda 
wa Mkutano huo.

76.     �Kazi za Halmashauri Kuu ya CCM ya Wilaya 
zitakuwa zifuatazo:-

	 (1) 	� Kuongoza na kusimamia ujenzi wa 
Ujamaa na Kujitegemea katika eneo la 
Wilaya.

		  (i)	� Mwenyekiti, Katibu wa Wilaya 
na Mjumbe mmoja ambao ni 
wanachama wa CCM  kutoka kila 
Jumuiya ya CCM iliyopo Wilayani 
wanaowakilisha Jumuiya hiyo 
kwenye Mkutano Mkuu wa CCM wa 
Wilaya.

		  (j) 	� Wenyeviti wa CCM wa Majimbo 
yaliyomo katika Wilaya hiyo.

		  (k) 	� Makatibu wa CCM wa Majimbo 
yaliyomo katika Wilaya hiyo.�

		  (l) 	� Makatibu wa Siasa na uenezi wa 
Majimbo yaliyomo katika Wilaya 
hiyo.

		  (m) 	� Wenyeviti wa CCM wa Kata/Wadi 
zilizomo katika Wilaya hiyo.

		  (n)	� Makatibu wa CCM wa Kata/Wadi 
zilizomo katika Wilaya hiyo.

		  (o)  	� Makatibu wa Siasa na Uenezi wa 
CCM wa Kata/Wadi zilizomo katika 
Wilaya hiyo.

		  (p) 	� Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Mji, Manispaa au Mwenyekiti 
wa Halmashauri ya Wilaya hiyo 
anayetokana na CCM.

		  (q)  	� Madiwani wanaotokana na CCM 
wanaowakilisha Kata/Wadi zilizomo 
katika Wilaya husika, na Madiwani 
wa aina nyingine wanaoishi katika 
Wilaya hiyo.

		  (r) 	� Wajumbe wengine wote wa 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Mkoa 
wanaoishi katika Wilaya hiyo.
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	 	 (a) 	� Kuwachagua kutoka miongoni 
mwao Wajumbe watatu kuingia 
katika Kamati ya Siasa ya 
Halmashauri Kuu ya Wilaya.

		  (b)	� Kwa Wilaya  za Zanzibar, 
kuchagua Wabunge wasiozidi 
wawili kutoka miongoni mwa 
Wabunge wanaotokana  na CCM 
wanaowakilisha Majimbo ya 
Uchaguzi yaliyomo katika Wilaya 
inayohusika, pamoja na  Wabunge 
wa aina nyingine wanaoishi katika 
Wilaya hiyo; wa kuingia katika 
Kamati ya Siasa ya Wilaya.

		  (c) 	� Kwa Wilaya za Zanzibar, 
kuchagua Wawakilishi wasiozidi 
wawili kutoka miongoni mwa 
Wawakilishi wanaotokana na 
CCM wanaowakilisha Majimbo ya 
Uchaguzi yaliyomo katika Wilaya 
inayohusika, pamoja na wawakilishi 
wa aina nyingine wanaoishi katika 
Wilaya hiyo; wa kuingia katika 
Kamati ya Siasa ya Wilaya.

		  (d)	� Kumchagua Katibu wa Siasa na   
Uenezi wa CCM  waWilaya.

		  (e) 	� Kufikiria na kufanya uteuzi 
wa mwisho wa wanachama 
wanaoomba    Uenyekiti na Ukatibu 
wa CCM wa Tawi, Ukatibu wa Siasa 
na Uenezi wa Tawi, Ujumbe wa 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Kata/
Wadi, Uenyekiti wa Mtaa, Ujumbe 

	 (2) 	� Kusimamia Uenezi wa Itikadi na Siasa ya 
CCM na kueleza mipango ya CCM kwa 
Kata/Wadi na Majimbo yote ya Wilaya, 
na kubuni mbinu zinazofaa za kuimarisha 
CCM katika Wilaya.

	 (3)	� Kupanga mikakati ya kampeni za 
uchaguzi na kampeni nyinginezo katika 
Wilaya.

	 (4) 	� Kutoa msukumo wa utekelezaji wa Ilani 
ya CCM na kusimamia utekelezaji wa 
Siasa na Maazimio ya CCM kwa jumla.

	 (5)	� Kuona kwamba shughuli za maendeleo 
ya Ulinzi na Usalama zinazingatiwa 
katika Wilaya.

	 (6)  	� Kuziongoza Halmashauri Kuu za CCM 
za Kata zote upande wa Tanzania 
Bara; na za Wadi na Majimbo upande 
wa Zanzibar, kuhusu njia zinazofaa za 
kuimarisha CCM na kuleta maendeleo 
Wilayani.

	 (7) 	� Kuangalia mwenendo na vitendo vya 
wanachama pamoja na viongozi wa 
CCM katika Wilaya na inapolazimu kutoa 
taarifa kwa vikao vinavyohusika.

	 (8)	� Kufikisha kwenye Kata, Wadi, Jimbo 
maazimio na maagizo ya vikao vya 
juu na kufikisha kwenye Vikao vya juu 
mapendekezo kutoka kwenye Kata/Wadi 
na Jimbo.

	 (9)  	� Unapofika wakati wa uchaguzi, 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Wilaya 
itashughulikia mambo yafuatayo:-
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kuimarisha Chama katika Jimbo hilo, 
pamoja na kupanga mikakati inayofaa 
ya Kampeni za uchaguzi kwa lengo la 
kuipatia CCM ushindi.

	 (13)	� Kupokea na kujadili taarifa za utekelezaji 
wa Kazi za CCM za Wilaya na Kamati ya 
Madiwani wa CCM wa Wilaya.

	 (14)	� Kumwachisha au kumfukuza uongozi 
Mwenyekiti au Katibu wa CCM wa Tawi.

	 (15)	� Kuunda Kamati ya Usalama na Maadili 
ya CCM ya Wilaya.

	 (16)	� Halmashauri Kuu ya Wilaya yaweza 
kukasimu madaraka yake kwa Kamati ya 
Siasa ya Wilaya kuhusu utekelezaji wa 
kazi zake kwa kadri itakavyoona inafaa.

77.	 (1)	� Kamati ya Siasa ya Halmashauri Kuu 
ya CCM ya Wilaya itakuwa na wajumbe 
wafuatao:-

		  (a)	 Mwenyekiti wa CCM wa Wilaya.
		  (b)	 Katibu wa CCM wa Wilaya. 
		  (c)	� Mkuu wa Wilaya ambaye anatokana 

na CCM.
		  (d)	�� Katibu wa Siasa na Uenezi wa 

Wilaya.
		  (e)  	� Mbunge au Wabunge wanaotokana 

na CCM. wanaowakilisha Wilaya 
hiyo au Wabunge wa aina nyingine 
wanaoishi katika Wilaya hiyo.

		  (f) 	� Kwa upande wa Zanzibar wabunge 
wawili kutoka miongoni mwa 
wabunge wanaotokana na CCM 
wanaowakilisha majimbo ya 

wa Kamati ya Mtaa, Uenyekiti na 
Ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji.

		  (f)  	� Kufanya uteuzi wa mwisho wa 
majina ya wanachama wa CCM 
watakaosimama katika uchaguzi 
wa Mwenyekiti na Katibu wa Kata 
na Jimbo kwa upande wa Zanzibar 
wa kila Jumuiya ya CCM na Ujumbe 
wa kuiwakilisha kila Jumuiya 
katika vikao vya CCM vya Kata na 
Majimbo katika Wilaya inayohusika.

	 (10)	� Kujaza kwa niaba ya Mkutano Mkuu 
wa CCM wa Wilaya nafasi za Uongozi 
zinazokuwa wazi isipokuwa ya 
Mwenyekiti wa CCM wa Wilaya.

	 (11)	� Kupokea, kuzingatia na kuamua juu ya 
mapendekezo ya vikao vya CCM vilivyo 
chini yake.

	 (12)	� Kuunda Kamati Ndogo za Utekelezaji 
kama itakavyoonekana inafaa kwa ajili 
ya utekelezaji bora zaidi wa kazi za 
CCM katika Wilaya. Isipokuwa kwamba 
Halmashauri Kuu ya Wilaya itaunda 
Kamati Ndogo kwa kila Jimbo la Uchaguzi 
wa Wabunge/Wawakilishi lililomo katika 
Wilaya hiyo, ambayo itaitwa Kamati ya 
Jimbo. Kamati hiyo itakuwa  na Wajumbe 
wote wa Halmashauri Kuu ya Wilaya 
wanaotoka katika Jimbo la Uchaguzi 
linalohusika, na itakuwa na uwezo wa 
kuchagua Mwenyekiti na Katibu wake. 
Kazi kubwa ya Kamati ya Jimbo la 
Uchaguzi itakuwa ni kubuni mbinu za 

Kamati ya 
Siasa ya 
Halmashauri 
Kuu ya CCM 
ya Wilaya  
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	 (3) 	� Mwenyekiti wa CCM wa Wilaya 
ataongoza Mkutano wa Kamati ya Siasa 
ya Halmashauri Kuu ya CCM ya Wilaya. 
Lakini Mwenyekiti asipoweza kuhudhuria 
Katibu wa CCM wa Wilaya atakuwa 
Mwenyekiti wa muda wa Mkutano huo.

78.	� Kazi za Kamati ya Siasa ya Halmashauri Kuu 
ya CCM ya Wilaya zitakuwa zifuatazo:-

	 (1)	� Kutoa uongozi wa Siasa katika Wilaya.
	 (2) 	� Kusimamia utekelezaji wa shughuli 

za kila siku za CCM Wilayani chini ya 
uongozi wa Halmashauri Kuu ya CCM ya 
Wilaya.

	 (3)	� Kueneza Itikadi ya CCM katika Wilaya.
	 (4)	� Kuandaa mikakati ya kampeni za 

uchaguzi na kampeni nyinginezo.
	 (5)	� Kupanga mipango ya kukipatia Chama 

mapato, kusimamia kwa dhati utekelezaji 
wa mipango hiyo, kudhibiti mapato na 
kusimamia matumizi bora ya fedha na 
mali za Chama katika Wilaya.

	 (6) 	� Unapofika wakati wa uchaguzi, Kamati 
ya Siasa ya Halmashauri Kuu ya CCM ya 
Wilaya itashughulikia mambo yafuatayo:-

		  (a) 	� Kufikiria na kutoa mapendekezo 
yake kwa Kamati ya Siasa ya 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Mkoa 
juu ya wanachama wanaoomba 
nafasi za uongozi wa CCM kupitia 
Wilaya hiyo.

		  (b)	� Kufikiria na kutoa mapendekezo 
yake kwa Halmashauri Kuu ya 

uchaguzi yaliyomo kwenye wilaya 
inayohusika, wakuingia katika 
Kamati ya siasa ya wilaya.

		  (g) 	� Kwa upande wa Zanzibar  
Wawakilishi wasiozidi wawili 
kutoka miongoni mwa wawakilishi 
wanaotokana na CCM wanaowakilisha 
majimbo ya uchaguzi yaliyomo 
kwenye wilaya inayohusika, pamoja 
na wawakilishi wa aina nyingine 
wanaoishi katika wilaya hiyo wa 
kuingia katika kamati ya siasa ya 
wilaya. 

		  (h)  	� Wajumbe watatu waliochaguliwa 
na Halmashauri Kuu ya CCM ya 
Wilaya kuingia katika Kamati ya 
Siasa ya Halmashauri Kuu ya CCM 
ya Wilaya.

		  (i)  	� Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Mji, Manispaa au Mwenyekiti 
wa Halmashauri ya Wilaya hiyo 
anayetokana na CCM.

		  (j)  	� Mwenyekiti wa Wilaya wa kila 
Jumuiya ya CCM iliyomo katika 
Wilaya hiyo.

		  (k)	� Mwenyekiti   wa Kamati ya Madiwani 
wa CCM. 

	 (2)	� Kamati ya Siasa ya Halmashauri Kuu 
ya Wilaya itafanya mikutano yake 
yakawaida mara moja katika kila miezi 
mitatu lakini inaweza kufanya mkutano 
usiokuwa wakawaida wakati wowote 
endapo itatokea haja ya kufanya hivyo 
au kwa maagizo ya kikao cha juu.
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		  (e)	� Kufikiria na kutoa mapendekezo 
yake kwa Halmashauri Kuu ya 
Wilaya juu ya wanachama wa CCM 
wanaoomba Uenyekiti na Ukatibu 
wa Kata na Jimbo kwa upande 
wa Zanzibar wa kila Jumuiya ya 
CCM na wanaoomba Ujumbe wa 
kuiwakilisha kila Jumuiya katika 
vikao vya CCM vya Kata na 
Majimbo katika Wilaya inayohusika.

		  (f) 	� Kufikiria na kutoa  mapendekezo 
yake kwa Kamati ya Siasa ya   Mkoa  
juu ya wanachama wa Jumuiya za 
CCM wanaoomba kuwa Wajumbe 
wa Mkutano Mkuu wa CCM wa  
Mkoa  na kuwakilisha Jumuiya 
katika vikao vya Mkoa huo.

	 (7)	� Kumsimamisha uongozi kiongozi 
yeyote wa Kata/Wadi na Jimbo endapo 
itadhihirika kwamba tabia na mwenendo 
wake vinamwondolea sifa za uongozi.

	 (8)	� Kuandaa mikutano ya Halmashauri Kuu 
ya CCM ya Wilaya.

	 (9) 	� Kuona kwamba masuala ya Ulinzi na 
Usalama yanazingatiwa katika Wilaya

79.	� Sekretarieti ya Halmashauri Kuu ya CCM ya 
Wilaya itakuwa na wajumbe wafuatao:-

	 (1)	� Katibu wa CCM wa Wilaya ambaye 
atakuwa Mwenyekiti.

	 (2)	 Katibu wa Siasa na Uenezi wa Wilaya. 
	 (3)	� Makatibu wa Wilaya wa Jumuiya za 

CCM.

CCM ya Wilaya juu ya wanachama 
wanaoomba Uenyekiti na Ukatibu 
wa CCM wa Tawi; Ukatibu wa Siasa 
na Uenezi wa Tawi; Ujumbe wa 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Kata/
Wadi; Uenyekiti wa Mtaa, Uenyekiti 
wa kijiji na Ujumbe wa Halmashauri 
ya Kijiji.

		  (c )	� Kufikiria na kutoa mapendekezo 
yake kwa Kamati ya Siasa ya 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Mkoa 
juu ya Wanachama wanaoomba  
Uenyekiti na Ukatibu wa CCM wa 
Jimbo; Katibu wa Siasa na Uenezi 
wa Jimbo, Ujumbe wa Mkutano 
Mkuu wa Jimbo, Wilaya na Mkoa, 
Ujumbe wa Halmashauri Kuu 
ya CCM ya Jimbo, Uenyekiti na 
Ukatibu wa  CCM  wa  Kata/Wadi, 
Katibu wa Siasa na Uenezi wa  
Kata/Wadi; na wagombea Udiwani 
wa CCM kwa  mujibu wa sheria 
zilizopo za uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa.

		  (d) 	� Kufikiria na kutoa mapendekezo 
yake kwa Kamati ya Siasa ya 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Mkoa, 
juu ya Wanachama wanaoomba 
nafasi za Mwenyekiti na Makamu 
Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya na Mji, Meya na Naibu Meya 
wa Manispaa zilizomo katika Mkoa 
huo na wanachama wanaoomba 
nafasi za Ubunge na Uwakilishi.

Sekretarieti 
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	 (3) 	� Atakuwa Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu 
wa CCM wa Wilaya, Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Wilaya na Kamati ya Siasa ya 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Wilaya.

	 (4)	� Katika mikutano anayoiongoza zaidi 
ya kuwa na kura yake ya kawaida, 
Mwenyekiti wa CCM wa Wilaya pia 
atakuwa na kura ya uamuzi endapo kura 
za wajumbe wanaoafiki na wasioafiki 
zitalingana. Isipokuwa kwamba kama 
kikao anachokiongoza   ni kikao cha 
Uchaguzi, Mwenyekiti atakuwa na kura 
yake ya kawaida tu. Hatakuwa na haki 
ya kutumia kura yake ya uamuzi endapo 
kura za wajumbe zimelingana. Wajumbe 
wa kikao wataendelea kupiga kura 
mpaka hapo mshindi atakapopatikana.

83.  (1)	� Katibu wa CCM wa Wilaya atakuwa 
ndiye Mtendaji Mkuu wa CCM Wilayani 
na atafanya kazi chini ya uongozi wa 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Wilaya.  
Majukumu yake ni haya yafuatayo:-

		  (a)	� Kuratibu kazi zote za CCM katika 
Wilaya.

		  (b)	� Kuitisha na kuongoza vikao vya 
Sekretarieti ya Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Wilaya kwa madhumuni ya 
kushauriana, kuandaa agenda za 
Kamati ya Siasa ya Halmashauri 
Kuu ya Wilaya na kuchukua hatua 
za utekelezaji wa maamuzi ya 
CCM.

80.	 (1) 	� Majukumu ya Sekretarieti ya Halmashauri 
Kuu ya CCM ya Wilaya yatakuwa 
yafuatayo:-

		  (a)	� Kuongoza na kusimamia shughuli 
za Chama katika Wilaya.

        		 (b)	� Kuandaa shughuli za vikao vyote 
vya Chama vya Wilaya.

	 (2)  	� Majukumu ya Sekretarieti ya Halmashauri 
Kuu ya CCM ya Wilaya yatagawanyika 
ifuatavyo:-

		  (a)	 Katibu wa CCM wa Wilaya. 
		  (b)	 Idara ya Siasa na Uenezi ya Wilaya.
		  (c)	� Idara ya Organaizesheni ya Wilaya.
		  (3)  	� Kila Idara itaongozwa na Katibu 

wa Halmashauri Kuu ya Wilaya 
isipokuwa kwamba Katibu wa CCM 
wa Wilaya atakuwa ndiye Katibu wa 
Organaizesheni katika Wilaya.

81.	� Kutakuwa na Wakuu wa CCM wafuatao katika 
Wilaya:-

	 (1) Mwenyekiti wa CCM wa Wilaya.
	 (2) Katibu wa CCM wa Wilaya.

82.	 (1)	� Mwenyekiti wa CCM wa Wilaya 
atachaguliwa na Mkutano Mkuu wa CCM 
wa Wilaya. Atashika nafasi hiyo kwa 
muda wa miaka mitano, lakini anaweza 
kuchaguliwa tena baada ya muda huo 
kumalizika.

	 (2) 	� Atakuwa na wajibu wa kuangalia mambo 
yote ya CCM katika Wilaya.
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84.	� Katibu wa Siasa na Uenezi wa Wilaya 
atachaguliwa na Halmashauri Kuu ya CCM 
ya Wilaya na atashughulikia masuala yote 
ya Siasa na Uenezi katika Wilaya. Majukumu 
yake ni haya yafuatayo:-

	 (a)  	� Kushughulikia masuala yote ya Itikadi, 
Siasa na Sera za CCM katika Wilaya,

	 (b) 	� Kupanga na kusimamia Mafunzo na 
maandalizi ya Makada na Wanachama 
katika Wilaya.

	 (c) 	� Kufuatilia utekelezaji wa Sera za Chama  
za Kijamii na Ilani  ya Uchaguzi ya CCM 
katika Wilaya.

	 (d)  	� Kudumisha uhusiano mzuri na Vyombo 
vya Habari na kuwa na mipango ya 
mawasiliano na uhamasishaji wa umma 
kwa ujumla katika Wilaya.

	 (e)	� Kufuatilia hali ya Kisiasa na harakati za 
Vyama vya Siasa Wilayani.

	 (f)  	� Kufuatilia mwenendo wa Jumuiya za 
kijamii katika Wilaya.

FUNGU LA VI
VIKAO VYA MKOA

85.	 (1)	� Kutakuwa na Vikao vifuatavyo vya CCM 
katika kila Mkoa: -

		  (a)	 Mkutano Mkuu wa CCM wa Mkoa.
		  (b)	 Halmashauri Kuu ya CCM ya Mkoa.
		  (c)	� Kamati ya Siasa ya Halmashauri 

Kuu ya  CCM ya Mkoa.

		  (c)	� Kusimamia kazi za Utawala na  
Uendeshaji wa Chama katika 
Wilaya,

		  (d) 	� Kufuatilia na kuratibu masuala ya 
Usalama na Maadili ya Chama 
katika Wilaya.

		  (e)  	� Kusimamia Udhibiti wa Fedha na 
Mali ya Chama Katika Wilaya.

	 (2) 	� Kuitisha mikutano ya Kamati ya Siasa 
ya Wilaya, Halmashauri Kuu ya Wilaya 
na Mkutano Mkuu wa Wilaya baada ya 
kushauriana na Mwenyekiti wa CCM wa 
Wilaya.

	 (3) 	� Atakuwa ndiye Mkurugenzi wa Uchaguzi 
katika Wilaya.

	 (4) 	� Atashughulikia na kusimamia masuala 
yote ya Organaizesheni ya CCM katika 
Wilaya, ambayo ni:-

		  (a)	� Masuala yote ya wanachama.
		  (b)	� Kufuatilia vikao na maamuzi ya 

vikao vya Chama.
		  (c) 	� Kusimamia Jumuiya za CCM na 

Wazee wa Chama.
		  (d)  	� Kusimamia masuala yote ya 

Uchaguzi wa ndani ya Chama na 
ule wa Uwakilishi katika Vyombo 
vya Dola.

	 (6)  	� Kusimamia Katiba, Muundo, Kanuni 
na Taratibu za Chama na Jumuiya 
zinazoongozwa na CCM.
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		  (j) 	� Mwenyekiti, Katibu, Mjumbe wa 
Mkutano Mkuu wa Taifa wa Mkoa 
na Mjumbe mwingine mmoja 
aliyechaguliwa na kila Jumuiya ya 
CCM iliyomo Mkoani.

		  (k)	� Meya wa Jiji au Mji wenye hadhi ya 
Jiji.

		  (l)	� Wajumbe wawili waliochaguliwa 
kutoka kila Wilaya.

		  (m)	� Wenyeviti na Makatibu wote wa 
CCM wa Wilaya za Mkoa huo.

		  (n) 	� Wakuu wote wa Wilaya ambao 
wanatokana na CCM katika Mkoa 
huo.

		  (o)	� Makatibu wa Siasa na Uenezi wa 
Wilaya za Mkoa huo.

		  (p)	� Wenyeviti wa Halmashauri za Miji, 
Meya wa Manispaa na Wenyeviti 
wa Halmashauri za Wilaya katika 
Mkoa huo.

		  (q) 	� Wajumbe watatu wa Mkutano Mkuu 
wa CCM wa Taifa, wanaowakilisha 
kila Wilaya ya Mkoa huo.

		  (r)	� Wenyeviti na Makatibu wa CCM wa 
Majimbo ya Mkoa unaohusika, wa 
Zanzibar.

		  (s)  	� Wenyeviti na Makatibu wa CCM 
wa Kata/Wadi zilizomo katika Mkoa 
huo.

		  (t) 	� Makatibu wa Siasa na Uenezi 
wa Majimbo ya CCM ya Mkoa 
unaohusika wa Zanzibar.

		  (d)	� Sekretarieti ya Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Mkoa.

86.	 (1)	� Mkutano Mkuu wa CCM wa Mkoa 
utakuwa na Wajumbe wafuatao:-

		  (a)	 Mwenyekiti wa CCM wa Mkoa.
		  (b)	 Katibu wa CCM wa Mkoa.
		  (c)	� Mjumbe/Wajumbe wa Halmashauri 

kuu ya Taifa wa Mkoa huo na 
Wajumbe wa Halmashauri kuu 
ya Taifa wa aina nyingine waishio 
katika Mkoa huo.

		  (d)  	� Mkuu   wa   Mkoa   ambaye 
anatokana na CCM.

		  (e)	� Katibu wa Siasa na Uenezi wa 
Mkoa.

		  (f)  	� Wabunge wote wanaotokana na 
CCM wanaowakilisha Majimbo 
yaliyomo katika Mkoa husika, 
na Wabunge wa aina nyingine 
wanaoishi katika Mkoa huo.

		  (g)	� Wawakilishi wote wanaotokana 
na CCM wanaowakilisha Majimbo 
yaliyomo katika Mkoa husika na 
Wawakilishi wa aina nyingine 
wanaoishi katika Mkoa huo.

		  (h)  	� Wajumbe wote wa Halmashauri 
Kuu ya CCM ya Mkoa.

		  (i)  	� Mwenyekiti na Katibu wa Wilaya wa 
Jumuiya za CCM zilizomo katika 
Mkoa huo; na Mjumbe mwingine 
mmoja aliyechaguliwa na kila 
Jumuiya kutoka kila Wilaya zilizomo 
katika Mkoa huo.
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	 (4)  	� Mwenyekiti wa CCM wa Mkoa ataongoza 
Mkutano Mkuu wa CCM wa Mkoa, lakini 
asipoweza kuhudhuria mkutano huo 
utamchagua Mjumbe mwingine yeyote 
miongoni mwao kuwa Mwenyekiti wa 
muda wa mkutano huo.

87.	� Kazi za Mkutano Mkuu wa CCM wa Mkoa 
zitakuwa    zifuatazo:-

	 (1)	� Kupokea na kujadili taarifa ya kazi za 
CCM iliyotolewa na Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Mkoa na kutoa maelekezo ya 
utekelezaji wa Siasa ya CCM kwa kipindi 
kijacho.

	 (2)   	�Kuhakikisha kwamba maazimio na 
maagizo ya ngazi za juu yanatekelezwa 
ipasavyo.

	 (3)	� Kuzungumzia mambo yote yanayohusu 
Ulinzi na Usalama, na maendeleo kwa 
jumla katika Mkoa huo.

	 (4) 	� Unapofika wakati wa uchaguzi, Mkutano 
Mkuu wa CCM wa Mkoa utashughulikia 
mambo yafuatayo:-

		  (a)	� Kumchagua Mwenyekiti wa CCM 
wa Mkoa. 

		  (b)	� Kuwachagua wajumbe wa 
Halmashauri Kuu ya CCM Taifa wa 
nafasi ya Mkoa, mmoja (1) kwa kila 
Mkoa wa Tanzania Bara na wanne 
(4) kwa kila Mkoa wa Zanzibar.

		  (c)  	� Kuwachagua Wajumbe wawili 
kutoka kila Wilaya ya Tanzania 
Bara na Wajumbe watano kutoka 

		  (u) 	� Madiwani wote wanaotokana 
na CCM wanaowakilisha Kata/
Wadi zilizomo katika Mkoa husika, 
na Madiwani wa aina nyingine  
wanaoishi  katika Mkoa huo.

		  (v) 	� Makatibu wa Siasa na Uenezi wa 
Kata/Wadi zilizomo katika Mkoa 
huo.

		  (w) 	� Mjumbe mmoja kutoka kila Kata 
kwa upande wa Tanzania Bara 
na Wajumbe watano kutoka kila 
Wadi kwa upande wa Zanzibar 
waliochaguliwa na Mkutano  Mkuu 
wa CCM wa kila Kata/Wadi iliyomo 
katika Mkoa huo.

		  (x)	� Wajumbe watatu waliochaguliwa 
kutoka kila Jimbo la Mkoa 
unaohusika wa Zanzibar.

		  (y)  	� Wajumbe wa Baraza Kuu la Taifa 
ambao ni wanachama wa CCM 
wa kila Jumuiya ya CCM iliyomo 
Mkoani.

	 (2)	� Mkutano Mkuu wa CCM wa Mkoa ndicho 
kikao kikuu cha CCM katika Mkoa.

	 (3) 	� Mkutano Mkuu wa CCM wa Mkoa 
utafanya mikutano yake ya kawaida mara 
tatu katika kipindi cha miaka mitano. 
Mikutano miwili itakuwa ya uchaguzi 
na mmoja wa kazi. Lakini mkutano usio 
wa kawaida unaweza kufanyika wakati 
wowote endapo itatokea haja ya kufanya 
hivyo au kwa maagizo ya kikao cha juu.

Kazi za 
Mkutano 
Mkuu wa 
CCM Mkoa    
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		  (k)  	� Wawakilishi wanaotokana na 
CCM wanaowakilisha majimbo ya 
uchaguzi yaliyomo katika Mkoa 
husika, na Wawakilishi wa aina 
nyingine wanaoishi katika Mkoa 
huo.

		  (l)  	� Meya wa Jiji au Meya wa Mji wenye 
hadhi ya Jiji anayetokana na CCM.

		  (m) 	� Wenyeviti wa Halmashauri za Miji, 
Meya wa Manispaa au Wenyeviti 
wa Halmashauri za Wilaya katika 
Mkoa huo wanaotokana na CCM.

		  (n)	� Wajumbe wa Halmashauri Kuu ya 
Mkoa wanaochaguliwa na Mkutano 
Mkuu wa CCM wa Mkoa, wawili 
kutoka kila Wilaya ya Tanzania 
Bara na watano kutoka kila Wilaya 
ya Zanzibar.

		  (o) 	� Mwenyekiti na Katibu wa Kamati ya 
Madiwani wa CCM ya Mkoa wenye 
Jiji au Mji wenye hadhi ya Jiji.

		  (p) 	� Mwenyekiti, Katibu wa Mkoa na 
Mjumbe au wajumbe ambao ni 
Wanachama wa CCM wa Baraza 
Kuu la Taifa wa kila Jumuiya ya 
CCM iliyopo Mkoani.

	 (2) 	� Halmashauri Kuu ya CCM ya Mkoa 
itafanya mikutano yake ya kawaida mara 
moja katika kila miezi sita lakini inaweza 
kufanya mkutano usiokuwa wa kawaida 
wakati wowote endapo itatokea haja ya 
kufanya hivyo au kwa maagizo ya Kikao 
cha juu.

kila Wilaya ya Zanzibar kuingia 
katika Halmashauri Kuu ya CCM ya 
Mkoa.

	 (5) 	� Kuunda Kamati za Mkutano Mkuu wa 
CCM wa Mkoa kwa kadri itakavyoonekana 
inafaa.

	 (6)  	� Mkutano Mkuu wa Mkoa waweza 
kukasimu madaraka yake kwa 
Halmashauri Kuu ya Mkoa kuhusu 
utekelezaji wa kazi zake kwa kadri 
utakavyoona inafaa.

88.	 (1)	� Halmashauri Kuu ya CCM ya Mkoa 
itakuwa na wajumbe wafuatao:-

		  (a)	 Mwenyekiti wa CCM wa Mkoa.
		  (b)	 Katibu wa CCM wa Mkoa.
		  (c)	� Mjumbe/Wajumbe wa Halmashauri 

kuu ya Taifa  wa  Mkoa huo.
		  (d)	� Mkuu wa Mkoa ambaye anatokana 

na CCM.
		  (e)	� Katibu wa Siasa na Uenezi wa 

Mkoa.
		  (f)  	� Wenyeviti wote wa CCM wa Wilaya 

za Mkoa huo.
		  (h)	� Makatibu wa CCM wa Wilaya za 

Mkoa huo.
		  (i)	� Makatibu wa Siasa na Uenezi wa 

Wilaya zaMkoa huo.
		  (j)	� Wabunge wote wanaotokana na 

CCM wanaowakilisha Majimbo ya 
Uchaguzi yaliyomo katika Mkoa 
husika, na Wabunge wa aina 
nyingine wanaoishi katika Mkoa 
huo.

Halmashauri 
Kuu ya CCM 
Mkoa    
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	 (8)	� Kuangalia mwenendo na vitendo vya 
Wanachama na viongozi wa CCM katika 
Mkoa na inapolazimu kutoa taarifa kwa 
vikao vinavyohusika.

	 (9) 	� Kufikisha maazimio na maagizo ya 
vikao vya juu kwa ngazi za chini yake, 
na kufikisha mapendekezo kutoka ngazi 
hizo kwa vikao vya juu.

	 (10)	� Unapofika wakati wa Uchaguzi, 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Mkoa 
itashughulikia mambo yafuatayo:

		  (a) 	� Kuwachagua Wajumbe watatu wa 
Kamati ya Siasa ya Halmashauri 
Kuu ya CCM ya Mkoa kutoka 
miongoni mwao.

		  (b)	� Kumchagua Katibu wa Siasa na 
Uenezi wa Mkoa.

		  (c) 	� Kwa  upande  wa Tanzania 
Bara, itafikiria na kufanya uteuzi  
wa mwisho wa wanachama 
wanaoomba Uenyekiti wa CCM wa 
Kata, Ukatibu wa CCM wa Kata, 
Ukatibu wa Siasa na Uenezi wa 
Kata, Udiwani, Ukatibu wa Siasa 
na Uenezi wa Wilaya, Ujumbe 
wa Halmashauri Kuu ya CCM 
ya Wilaya na Mkoa, Ujumbe wa 
Mkutano Mkuu wa CCM wa Wilaya, 
Mkoa, na Taifa.

		  (d)   	�Kwa upande wa Tanzania 
Zanzibar, itafikiria na kufanya 
uteuzi    wa mwisho wa wanachama 
wanaoomba Uenyekiti wa CCM wa 

	 (3)	� Mwenyekiti wa CCM wa Mkoa ataongoza 
Mkutano wa Halmashauri Kuu ya CCM 
ya Mkoa. Lakini Mwenyekiti asipoweza 
kuhudhuria, Mjumbe wa Halmashauri kuu 
ya CCM ya Taifa  wa Mkoa huo atakuwa 
Mwenyekiti wa muda wa mkutano huo.

89.     	� Kazi za Halmashauri Kuu ya CCM ya 
Mkoa zitakuwa zifuatazo:-

	 (1) 	� Kuongoza na kusimamia ujenzi wa 
Ujamaa na Kujitegemea katika Mkoa. 

	 (2)	� Kusimamia Uenezi wa Itikadi na Siasa 
ya CCM, kueleza Mipango ya CCM kwa 
Wilaya za CCM za Mkoa huo, na kubuni 
mbinu zinazofaa za kuimarisha CCM 
katika Mkoa.

	 (3)	� Kupanga mikakati ya Kampeni za 
Uchaguzi na kampeni nyinginezo katika 
Mkoa.

	 (4) 	� Kutoa msukumo wa utekelezaji wa Ilani 
ya CCM na kusimamia utekelezaji wa 
Siasa na maazimio yaliyopitishwa na 
Mkutano Mkuu wa CCM wa Taifa na   
Mkutano Mkuu wa CCM wa Mkoa.

	 (5)	� Kuona kwamba shughuli za Maendeleo 
na za Ulinzi na Usalama katika Mkoa 
zinazingatiwa.

	 (6) 	� Kupokea, kuzingatia na kuamua juu ya 
mapendekezo ya vikao vya CCM vilivyo 
chini yake.

	 (7) 	� Kuziongoza Halmashauri Kuu za CCM 
za Wilaya katika njia zinazofaa za 
kuimarisha CCM, na za kuleta maendeleo 
katika Mkoa.

Kazi za 
Halmashauri 
Kuu ya CCM 
Mkoa    
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Mwanachama anayeachishwa au 
kufukuzwa Uanachama anaweza kukata 
rufaa kwa Kamati Kuu ya Halmashauri 
Kuu ya CCM ya Taifa.

	 (15) 	�Kumwachisha au kumfukuza uongozi 
kiongozi yeyote ambaye uteuzi wake wa 
mwisho unafanywa na Halmashauri Kuu 
ya CCM ya Mkoa. Isipokuwa kwa suala la 
kumvua uanachama au uongozi Diwani 
lisifanyike hadi Kamati Kuu imearifiwa na 
kutoa maelekezo.

	 (16)	� Kuunda Kamati ya Usalama  na Maadili 
ya CCM ya Mkoa.

	 (17)	� Halmashauri Kuu ya CCM ya Mkoa 
yaweza kukasimu madaraka yake 
kwa Kamati ya Siasa ya Mkoa kuhusu 
utekelezaji wa Kazi zake kwa kadri 
itakavyoona inafaa.

90.	 (1)	� Kutakuwa na Kamati ya Siasa ya 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Mkoa 
katika kila Mkoa ambayo itakuwa na 
wajumbe wafuatao:-

		  (a)	 Mwenyekiti wa CCM wa Mkoa.
		  (b)	 Katibu wa CCM wa Mkoa.
		  (c)	� Mjumbe/Wajumbe wa Halmashauri 

kuu ya Taifa wa Mkoa huo.	
		  (d)	� Mkuu wa Mkoa ambaye anatokana 

na CCM.
		  (e)	� Katibu wa Siasa na Uenezi wa 

Mkoa.
		  (f) 	� Mwenyekiti wa Mkoa wa kila 

Jumuiya ya CCM katika Mkoa huo.

Wadi; Ukatibu wa CCM wa Wadi; 
Ukatibu wa Siasa na Uenezi wa 
Wadi, Udiwani; Uenyekiti wa CCM 
na Ukatibu wa CCM wa Jimbo, 
Ukatibu wa Siasa na Uenezi wa 
Jimbo; Ukatibu wa Siasa na Uenezi 
wa Wilaya, Ujumbe wa Halmashauri 
Kuu ya CCM ya Jimbo, Wilaya na 
Mkoa, Ujumbe wa Mkutano Mkuu 
wa CCM wa Wilaya, Mkoa na Taifa.

		  (e)	� Kufanya uteuzi wa mwisho wa 
majina ya wanachama wa CCM 
wanaogombea Uenyekiti wa Wilaya 
wa kila Jumuiya ya CCM; na majina 
ya wagombea wa kuiwakilisha kila 
Jumuiya katika vikao vya CCM vya 
Wilaya; Mkoa; na Taifa.

	 (11)	� Kujaza kwa niaba ya Mkutano Mkuu 
wa CCM wa Mkoa nafasi za uongozi 
zitakazokuwa wazi isipokuwa ya 
Mwenyekiti wa CCM wa Mkoa.

	 (12)	� Kuunda Kamati Ndogo kwa kadri 
itakavyoonekana inafaa kwa ajili ya 
utekelezaji bora zaidi wa kazi za CCM 
katika Mkoa.

	 (13)	� Kupokea na kujadili taarifa za Kamati 
Ndogo za utekelezaji wa kazi za CCM za 
Mkoa na Kamati ya Madiwani wa CCM 
ya Mkoa pale panapohusika.

	 (14)	� Kumwachisha au kumfukuza Uanachama 
Mwanachama yeyote endapo itaridhika 
kwamba tabia na mwenendo wake 
vinamwondolea sifa za Uanachama. 

Kamati ya 
Siasa ya 
Halmashauri 
Kuu ya Mkoa    
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	 (4) 	� Kusimamia utekelezaji wa shughuli za 
kila siku za CCM na maamuzi yote ya 
CCM chini ya Uongozi wa Halmashauri 
Kuu ya CCM ya Mkoa.

	 (5) 	� Kupanga mipango ya kukipatia Chama 
mapato, kusimamia kwa dhati utekelezaji 
wa mipango hiyo, kudhibiti mapato na 
kusimamia matumizi bora ya fedha na 
mali za Chama katika Mkoa.

	 (6) 	� Unapofika wakati wa Uchaguzi, Kamati 
ya Siasa ya Halmashauri Kuu ya CCM ya 
Mkoa itashughulikia mambo yafuatayo:-

		  (a) 	� Kwa upande wa Tanzania Bara, 
itafikiria na kutoa mapendekezo  
yake kwa Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Mkoa juu  ya  wanachama 
wanaoomba nafasi ya Mwenyekiti 
wa CCM wa Kata, Katibu wa Siasa 
na Uenezi wa Kata, na Wilaya; 
Ujumbe wa Halmashauri Kuu ya 
CCM ya wilaya na  Mkoa. Ujumbe 
wa Mkutano Mkuu wa CCM wa   
Wilaya   na   Mkoa   na Ujumbe wa 
Mkutano Mkuu wa CCM wa Taifa.

		  (b) 	� Kwa upande wa Tanzania Zanzibar, 
itafikiria na kutoa mapendekezo 
yake kwa Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Mkoa juu ya wanachama 
wanaoomba nafasi ya Mwenyekiti 
wa CCM wa Jimbo, Katibu wa CCM 
wa Jimbo, Mwenyekiti wa CCM wa 
Wadi, Katibu wa CCM wa Wadi, 
Katibu wa Siasa na Uenezi wa 

		  (g) 	� Wajumbe watatu waliochaguliwa 
na Halmashauri Kuu ya Mkoa 
kuingia katika Kamati ya Siasa ya 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Mkoa.

		  (h) 	� Meya wa Jiji ambalo mipaka yake 
inaunganisha zaidi ya Wilaya moja 
anayetokana na CCM.

		  (i) 	� Mwenyekiti wa Kamati ya Madiwani 
wote wa CCM wa Jiji au Mji wenye 
hadhi ya Jiji.

	 (2)	� Kamati ya Siasa ya Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Mkoa itafanya mikutano yake 
ya kawaida mara moja katika kila miezi 
mitatu lakini inaweza kufanya mikutano 
isiyo ya kawaida wakati wowote endapo 
itatokea haja ya kufanya hivyo au 
maagizo ya kikao cha juu.

	 (3)	� Mwenyekiti wa CCM wa Mkoa ataongoza 
Mkutano wa Kamati  ya Siasa ya 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Mkoa, 
Iakini Mwenyekiti asipoweza kuhudhuria, 
Mjumbe wa Halmashauri kuu ya CCM ya 
Taifa wa Mkoa huo atakuwa Mwenyekiti 
wa muda wa Mkutano huo.

91.	� Kazi za Kamati ya Siasa ya Halmashauri Kuu 
ya CCM ya Mkoa zitakuwa zifuatazo:-

	 (1)	 Kutoa uongozi wa Siasa katika Mkoa.
	 (2)	� Kueneza Itikadi na Siasa ya CCM katika 

Mkoa.
	 (3)	� Kuandaa mikakati ya kampeni za 

uchaguzi na kampeni nyinginezo katika 
Mkoa.

Kazi za 
Kamati ya 
Siasa ya 
Halmashauri 
Kuu ya  
Mkoa    
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		  (f) 	� Kwa upande wa Tanzania Bara, 
itafikiria na kutoa mapendekezo   
yake kwa Kamati Kuu ya 
Halmashauri Kuu ya CCM juu ya 
Wanachama wanaoomba nafasi za 
Umeya wa Jiji na Ubunge.

		  (g)  	� Kwa upande wa Zanzibar, itafikiria 
na kutoa mapendekezo yake kwa 
Kamati Maalum ya Halmashauri 
Kuu ya CCM ya Taifa juu ya 
Wanachama wanaoomba nafasi za 
Umeya wa Jiji, au Manispaa yenye 
hadhi ya  Jiji, Ubunge  na Uwakilishi.

		  (h) 	� Kufikiria na kutoa mapendekezo 
yake kwa Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Mkoa juu ya Wanachama 
wa CCM wanaoomba nafasi za 
uongozi katika Jumuiya za CCM, 
ngazi ya Wilaya, ambazo uteuzi 
wake wa mwisho hufanywa na 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Mkoa 
unaohusika. Vile vile itafikiria na 
kutoa mapendekezo yake kwa 
Kamati Kuu na Kamati Maalum ya 
Halmashauri Kuu ya Taifa kuhusu 
Wanachama wa CCM wanaoomba 
nafasi za uongozi wa kila Jumuiya 
ya CCM ngazi ya Mkoa.

		  (i) 	� Kufikiria na kufanya uteuzi wa 
mwisho wa majina ya wanachama 
wa CCM watakaogombea nafasi za 
Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti 
wa Halmashauri za Wilaya, na 

Wadi na Jimbo, Katibu wa Siasa 
na Uenezi wa Wilaya, Mjumbe wa 
Halmashauri kuu ya CCM ya jimbo, 
Wilaya na Mkoa, na Mjumbe wa 
Mkutano Mkuu wa Wilaya, Mkoa na 
Taifa.

		  (c)	� Kwa upande wa Diwani itafikiria 
na kuteua majina ya wana CCM 
wasiozidi watatu kwa kila kata, 
walioomba kugombea udiwani 
ili wakapigiwe kura za maoni. 
Baada ya kura za maoni itafikiria 
na kutoa mapendekezo yake kwa 
Halmashauri kuu ya Mkoa juu ya 
wanachama wanaopendekezwa 
kuteuliwa kugombea udiwani kwa 
mujibu wa sheria za Uchaguzi 
zilizopo.      

		  (d) 	� Kufikiria na kutoa mapendekezo 
yake kwa Kamati Kuu ya 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa 
juu ya wanachama  wanaoomba 
nafasi ya uongozi katika kila Wilaya 
na Mkoa wa Tanzania Bara ambao 
uteuzi wao wa mwisho hufanywa na 
vikao vya juu.

		  (e)  	� Kufikiria na Kutoa mapendekezo 
yake kwa Kamati Maalum ya 
Halmashauri Kuu ya Taifa juu ya 
Wanachama wanaoomba nafasi za 
uongozi katika kila Wilaya na Mkoa 
wa Zanzibar ambao uteuzi wao wa 
mwisho hufanywa na vikao vya juu.
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		  (a)     Katibu wa CCM wa Mkoa.
		  (b)     Idara ya Siasa na Uenezi ya Mkoa.
		  (c)     Idara ya Organaizesheni ya Mkoa.
	 (3) 	� Kila Idara itaongozwa na Katibu wa 

Halmashauri Kuu ya CCM ya Mkoa 
isipokuwa kwamba Katibu wa CCM 
wa Mkoa atakuwa ndiye Katibu wa 
Organaizesheni katika Mkoa.

94.	� Kutakuwa na Wakuu wa CCM wafuatao  katika 
Mkoa:-

	 (1)	 Mwenyekiti wa CCM Mkoa
	 (2)	 Katibu wa CCM wa Mkoa
	 (3)	� Mjumbe/Wajumbe wa Halmashauri  kuu 

ya Taifa wa  Mkoa huo.

95.	 (1)	� Mwenyekiti wa CCM Mkoa atachaguliwa 
na Mkutano Mkuu CCM Mkoa na 
atashika nafasi hiyo ya uongozi kwa 
muda wa miaka mitano, lakini anaweza 
kuchaguliwa tena baada ya muda huo 
kumalizika.    

	 (2)	� Atakuwa na madaraka ya kuangalia 
mambo yote ya CCM katika Mkoa.

	 (3)	� Atakuwa Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu 
wa CCM wa Mkoa, Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Mkoa na Kamati ya Siasa ya 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Mkoa.

	 (4)	� Katika Mikutano anayoiongoza zaidi 
ya kuwa na kura yake ya kawaida, 
Mwenyekiti wa CCM wa Mkoa atakuwa 
pia na  kura ya uamuzi iwapo kura za 
wanaoafiki na wasioafiki zitalingana. 
Isipokuwa kwamba kama kikao 

Naibu Meya  wa Halmashauri za 
Manispaa na Miji.

	 (7) 	� Kumsimamisha uongozi kiongozi 
yeyote wa ngazi ya Wilaya endapo 
itaridhika kwamba tabia na mwenendo 
wake vinamwondolea sifa za uongozi, 
isipokuwa kwamba haitakuwa na uwezo 
wa kumsimamisha uongozi Kiongozi 
ambaye uteuzi wake wa mwisho 
haukufanywa na Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Mkoa.

	 (8)	� Kuandaa mikutano ya Halmashauri Kuu 
ya CCM ya Mkoa.

	 (9) 	� Kuona kwamba masuala ya Ulinzi na 
Usalama na ya Maendeleo yanazingatiwa 
katika Mkoa.

92.	� Sekretarieti ya Halmashauri Kuu ya CCM ya 
Mkoa itakuwa na wajumbe wafuatao:-

	 (1)	� Katibu wa CCM wa Mkoa ambaye 
atakuwa Mwenyekiti.

	 (2)	� Katibu wa Siasa na Uenezi wa Mkoa.
	 (3) 	� Makatibu wa Mkoa wa Jumuiya za CCM.

93.	 (1)	� Majukumu ya Sekretarieti ya Halmashauri 
Kuu ya CCM ya Mkoa yatakuwa 
yafuatayo:-

		  (a)	� Kuongoza na kusimamia shughuli 
za Chama katika Mkoa.

		  (b)	� Kuandaa shughuli za vikao vyote 
vya Chama vya Mkoa.

	 (2)	� Majukumu ya Sekretarieti ya Halmashauri 
Kuu ya Mkoa yatagawanyika ifuatavyo:-

Sekretarieti 
ya  
Halmashauri 
Kuu ya CCM 
ya  Mkoa    

Majukumu 
ya 
Sekretarieti 
ya 
Halmashauri 
Kuu ya CCM 
ya Mkoa    

Wakuu wa 
CCM katika 
Mkoa    

Mwenyekiti 
wa  CCM wa 
Mkoa    
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	 (3)  	� Atakuwa ndiye Mkurugenzi wa Uchaguzi 
katika Mkoa.

	 (4)  	� Atashughulikia na kusimamia masuala yote 
ya Organaizesheni ya CCM katika Mkoa, 
ambayo ni:-

		  (a)	 Masuala yote ya wanachama.
		  (b)	� Kufuatilia vikao na maamuzi ya vikao 

vya Chama.
		  (c)  	� Kusimamia Jumuiya za CCM na 

Wazee wa Chama.
		  (d)  	� Kusimamia na kuratibu masuala yote 

ya Uchaguzi wa ndani ya Chama na 
ule wa Uwakilishi katika vyombo vya 
Dola.

		  (e) 	� Kusimamia Katiba, Muundo, Kanuni 
na Taratibu za Chama na Jumuiya za 
CCM.

97. 	� Katibu wa Siasa na Uenezi wa Mkoa atachaguliwa 
na Halmashauri Kuu ya CCM ya Mkoa na 
atashughulikia masuala yote ya Siasa na Uenezi 
katika Mkoa. Majukumu yake ni haya yafuatayo:-

	 (a) 	� Kusimamia, kueneza na kufafanua masuala 
yote ya Itikadi, Siasa na Sera za CCM katika 
Mkoa.

	 (b)  	� Kupanga na kusimamia Mafunzo na 
Maandalizi ya Makada na Wanachama 
katika Mkoa.

	 (c)  	� Kufuatilia utekelezaji wa Sera za Chama  za  
Kijamii na Ilani  za Uchaguzi za CCM katika 
Mkoa.

	 (d)  	� Kudumisha uhusiano mzuri na Vyombo vya 
Habari na kuwa na mipango ya mawasiliano 
na Uhamasishaji wa Umma kwa jumla 
katika Mkoa.

anachokiongoza ni kikao   cha Uchaguzi, 
Mwenyekiti atakuwa na kura yake ya 
kawaida tu. Hatakuwa na haki ya kutumia 
kura yake ya uamuzi endapo kura za 
wajumbe zimelingana. Wajumbe wa kikao 
wataendelea kupiga kura mpaka hapo 
mshindi atakapopatikana.

96.	 (1)	� Katibu wa CCM wa mkoa atakuwa Mtendaji 
Mkuu wa shughuli zote za CCM katika 
Mkoa na atafanya  kazi chini ya uongozi 
wa Halmashauri Kuu ya CCM ya Mkoa 
wake. Majukumu yake ni haya yafuatayo:-

		  (a)  	� Kuratibu kazi zote za CCM katika 
Mkoa.

		  (b)  	� Kuitisha na kuongoza vikao vya 
Sekretarieti ya Halmashauri Kuu 
ya CCM ya Mkoa kwa madhumuni 
ya kushauriana, kuandaa agenda 
za Kamati ya Siasa ya Mkoa na 
kuchukua hatua za utekelezaji wa 
maamuzi ya CCM.

		  (c)	� Kusimamia kazi za Utawala na 
Uendeshaji wa Chama katika Mkoa.

		  (d) 	� Kufuatilia na kuratibu masuala ya 
Usalama na Maadili ya Chama katika 
Mkoa.

		  (e)	� Kusimamia Udhibiti wa Fedha na 
Mali ya Chama katika Mkoa.

	 (2)  	� Ataitisha Mikutano ya Kamati ya Siasa 
ya Mkoa, Halmashauri Kuu ya Mkoa 
na Mkutano Mkuu wa Mkoa baada ya 
kushauriana na Mwenyekiti wa CCM wa 
Mkoa. 

Katibu  wa  
CCM wa 
Mkoa    

Katibu wa 
Siasa na 
Uenezi  wa  
Mkoa    
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		  (g)	� Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na Makamu 
wa Rais wa Zanzibar anayetokana 
na CCM.

		  (h)	� Katibu wa Halmashauri Kuu ya 
Taifa wa Organaizesheni.

		  (i)	� Katibu wa Halmashauri Kuu ya 
Taifa wa Itikadi na Uenezi.

		  (j)	� Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa 
wa Mambo ya Siasa na Uhusiano 
wa Kimataifa.

		  (k)	� Katibu wa Halmashauri Kuu ya 
Taifa wa Uchumi na Fedha.

		  (l)	� Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti 
wa kila Jumuiya ya  CCM

		  (m)	� Katibu Mkuu na manaibu wa Katibu 
Mkuu wa kila Jumuiya ya CCM 

		  (n)	� Wajumbe wote wa Halmashauri kuu 
ya CCM Taifa.

		  (o)	� Mwenyekiti na Katibu wa Kamati ya 
Wabunge wote    wa CCM 

		  (p)	� Mwenyekiti na Katibu wa Kamati 
ya Wajumbe wa     Baraza la 
Wawakilishi wa CCM.

		  (q)	 Wenyeviti wote wa CCM wa Mikoa.
		  (r)	 Makatibu wote wa CCM wa Mikoa
		  (s)	� Makatibu wa Siasa na Uenezi wa 

mikoa
		  (t)	� Mwenyekiti, Katibu wa Mkoa 

na mjumbe mwingine mmoja 
aliyechaguliwa kutoka kila Mkoa 
wa Tanzania Bara na Zanzibar  kwa  
kila Jumuiya ya CCM.

	 (e)  	 Kufuatilia hali ya Kisiasa Mkoani.
	 (f)	� Kufuatilia mwenendo wa Jumuiya za 

Kijamii Mkoani.
 

FUNGU LA VII
VIKAO VYA TAIFA

98.	� Kutakuwa na Vikao vifuatavyo vya CCM vya 
Taifa:-

	 (1) 	 Mkutano Mkuu wa CCM wa Taifa.
	 (2) 	 Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa.
	 (3) 	� Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya 

Taifa. 
	 (4) 	� Kamati Maalum ya Halmashauri Kuu ya 

Taifa ya CCM (Zanzibar).
	 (5) 	� Sekretarieti ya Halmashauri Kuu ya CCM 

Taifa. 
	 (6) 	� Sekretarieti ya Kamati Maalum ya 

Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa. 
	 (7) 	 Kamati ya Wabunge wote wa CCM.
	 (8) 	� Kamati ya Wajumbe wa Baraza la 

Wawakilishi wote wa CCM (Zanzibar).

99.	 (1)	� Mkutano Mkuu wa CCM wa Taifa utakuwa 
na wajumbe wafuatao:-

		  (a)	 Mwenyekiti wa CCM.
		  (b)	� Makamu wawili wa Mwenyekiti wa 

CCM.
          	 (c)	 Katibu Mkuu wa CCM.
            	 (d)	� Rais na Makamu wa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
		  (e)	 Manaibu wa Katibu Mkuu wa CCM.

Vikao vya 
CCM vya 
Taifa    

Mkutano 
Mkuu wa 
CCM  wa 
Taifa    
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unaweza kufanyika wakati wowote 
ukiitishwa na Mwenyekiti wa CCM au 
ukiombwa na theluthi mbili ya wajumbe 
wote wa Halmashauri Kuu ya CCM ya 
Taifa.

	 (4) 	� Taarifa ya kukutana Mkutano Mkuu wa 
CCM wa Taifa ni lazima itolewe si chini ya 
miezi mitatu kabla ya tarehe ya kukutana. 
Lakini inaweza kutolewa taarifa ya muda 
mfupi zaidi ya huo ikiwa unafanyika 
mkutano usiokuwa wa kawaida.

	 (5) 	� Mkutano Mkuu wa CCM wa Taifa 
unaweza kukiagiza kikao chochote cha 
CCM kufanya kazi zozote ambazo ni 
za  Mkutano huo bila Mkutano Mkuu wa 
CCM wa Taifa wenyewe kuathiri uwezo 
wake wa kufanya kazi hizo.

	 (6) 	� Kiwango cha   mahudhurio ya Mkutano 
Mkuu wa CCM wa Taifa kitakuwa 
ni theluthi mbili ya Wajumbe kutoka 
Tanzania Bara na theluthi mbili ya 
Wajumbe kutoka Zanzibar.

	 (7) 	� Mwenyekiti wa CCM atakuwa 
Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu wa CCM 
wa Taifa na asipoweza kuhudhuria, 
mmoja wa Makamu wa Mwenyekiti 
wa CCM ataongoza Mkutano huo.  
Iwapo itatokea kwamba wote watatu 
hawawezi kuhudhuria     Mkutano fulani, 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa 
itamchagua Mjumbe mwingine yeyote 
miongoni mwao kuwa Mwenyekiti wa 
muda wa Mkutano huo kwa ajili ya 

		  (u)	 Wenyeviti wote wa CCM wa Wilaya.
		  (v)	 Makatibu wote wa CCM wa Wilaya.
       		  (w)	� Makatibu wa siasa na uenezi wa 

Wilaya
       		  (x)	� Wabunge wote wanaotokana na 

CCM au kama Bunge limevunjwa 
wale wanachama wote waliokuwa 
Wabunge mara kabla ya kuvunjwa 
Bunge; na    Wabunge wote 
wa Bunge la Afrika Mashariki    
wanaotokana na CCM.

           	 (y)	� Wajumbe wote wa Baraza la 
Wawakilishi wanaotokana na CCM  
au  kama Baraza hilo limevunjwa 
wale wanachama wote waliokuwa 
Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi 
mara kabla ya kuvunjwa kwa 
Baraza hilo.

		  (z)	� Wajumbe watatu waliochaguliwa 
na Mkutano mkuu wa CCM wa kila 
Wilaya.

	 (2)  	� Mkutano Mkuu wa CCM wa Taifa 
utakuwa ndicho Kikao Kikuu cha CCM   
kupita   vyote na ndicho kitakachokuwa 
na  madaraka ya mwisho.

	 (3)   	�Mkutano Mkuu wa CCM wa Taifa 
utafanya mikutano yake ya kawaida mara 
tatu katika kipindi cha miaka mitano. 
Mikutano miwili kati ya hiyo itakuwa ya 
uchaguzi na mmoja utakuwa wa kazi. 
Kalenda ya vikao vya Chama itaonyesha 
ni lini mikutano hiyo mitatu itafanyika. 
Lakini mkutano usiokuwa wa kawaida  
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		  (c)	� Kuchagua jumla ya Wajumbe 
Thelathini (30): kumi tano kutoka 
Tanzania Bara, na kumi tano 
kutoka Zanzibar  wa kuingia katika 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa 
kutoka orodha ya Taifa.

	 (6)  	� Kuunda Kamati za Mkutano Mkuu wa 
CCM wa Taifa kwa kadri itakavyoonekana 
inafaa.

	 (7) 	� Mkutano Mkuu wa CCM wa Taifa 
waweza kukasimu madaraka yake 
kwa Halmashauri Kuu ya Taifa kuhusu 
utekelezaji wa kazi zake kwa kadri 
itakavyoona inafaa.

101.	 (1)	� Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa 
itakuwa na wajumbe wafuatao:-

		  (a)	 Mwenyekiti wa CCM.
		  (b)	� Makamu mwenyekiti wa CCM 

(Zanzibar)
		  (c)	� Makamu mwenyekiti wa CCM 

(Bara)
		  (d)	 Katibu Mkuu wa CCM
		  (e) 	� Rais na Makamu wa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
wanaotokana na CCM.

		  (f)	� Rais wa Zanzibar  anayetokana na 
CCM.

		  (g)	 Manaibu wa Katibu Mkuu wa CCM 
		  (h)	� Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, na 
Makamu wa Rais wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar wanaotokana 
na CCM.

shughuli hiyo. Kutokana na hali hiyo 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa 
inaweza kukutana hata kama Mwenyekiti 
na Makamu wote wawili wa Mwenyekiti 
hawapo.

100.	� Kazi za Mkutano Mkuu wa CCM wa Taifa 
zitakuwa zifuatazo:-

	 (1)  	� Kupanga Siasa ya CCM na kusimamia 
utekelezaji wa shughuli zote za CCM.

	 (2) 	� Kupokea na kufikiria taarifa ya kazi za 
CCM iliyotolewa na Halmashauri Kuu  
ya CCM  ya  Taifa  na  kutoa maelekezo 
ya mipango na utekelezaji wa Siasa ya 
CCM Kwa kipindi kijacho.

	 (3)  	� Kuthibitisha, kubadili, kukataa au kuvunja 
uamuzi wowote uliotolewa na kikao 
chochote cha chini yake au na Kiongozi 
yeyote wa CCM.

	 (4) 	� Kubadili sehemu yoyote ya Katiba ya 
CCM kwa uamuzi wa theluthi mbili za 
Wajumbe walio na haki ya kupiga kura 
kutoka Tanzania Bara na theluthi mbili 
kutoka Zanzibar.

	 (5)  	� Unapofika wakati wa uchaguzi, Mkutano 
Mkuu wa CCM wa Taifa utashughulikia 
mambo yafuatayo:-

		  (a)  	� Kuwachagua Mwenyekiti wa CCM 
na Makamu wa Mwenyekiti wa 
CCM.

		  (b)	� Kuchagua jina moja la Mwanachama 
atakayesimama katika uchaguzi wa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.

Kazi za 
Mkutano 
Mkuu wa 
CCM  wa 
Taifa    

Halmashauri 
Kuu ya CCM  
wa Taifa    
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		  (t)	� Wajumbe watano kutoka kila 
Jumuiya ya CCM, waliochaguliwa 
na Mkutano Mkuu wa Jumuiya.

		  (u)	� Wajumbe saba  waliochaguliwa na 
Halmashauri kuu ya Taifa kutokana 
na mapendekezo ya Mwenyekiti wa 
CCM.

		  (v)	� Wajumbe watano waliochaguliwa 
na Wabunge wote wa CCM.

		  (w)	� Wajumbe watatu waliochaguliwa na 
Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi 
wa CCM kutoka miongoni mwao. 

	 (2)	� Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa 
itafanya mikutano yake ya kawaida mara 
moja katika kila miezi sita (6), lakini  
inaweza  kufanya mkutano usiokuwa wa 
kawaida wakati wowote endapo itatokea 
haja ya kufanya hivyo au kwa maagizo ya 
kikao cha juu.  Mkutano wa Halmashauri 
Kuu ya Taifa utakaofanyika katika kipindi 
cha miezi sita ya mwisho wa kila mwaka 
utakuwa  pia  na  kazi  maalum ya 
kupokea   na kujadili taarifa ya utekelezaji 
wa Ilani ya CCM unaofanywa na Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
pamoja na Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar katika mwaka wa fedha uliopita 
wa Serikali hizo ambao ulimalizika tarehe 
30 Juni ya mwaka unaohusika. 

		  (i)	� Katibu wa Halmashauri Kuu ya 
Taifa wa Organaizesheni.

		  (j)	� Katibu wa Halmashauri Kuu ya 
Taifa wa Itikadi na Uenezi.

		  (k)	� Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa 
wa Mambo ya Siasa na Uhusiano 
wa Kimataifa.

		  (l)	� Katibu wa Halmashauri Kuu ya 
Taifa wa Uchumi na Fedha.

		  (m)	� Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti 
na Katibu Mkuu wa kila Jumuiya ya 
CCM

		  (n)	� Mwenyekiti na Katibu wa Kamati ya 
Wabunge wa CCM

		  (o)	� Mwenyekiti na Katibu wa Kamati ya 
Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi 
wa CCM.

		  (p)	� Spika wa Bunge la Jamuhuri ya 
Muungano wa Tanzania anaye 
tokana na CCM, na Spika wa 
Baraza la Wawakilishi anayetokana 
na CCM

		  (q)	 Wenyeviti wote wa CCM wa Mikoa.
		  (r)	� Wajumbe wa Halmashauri Kuu ya 

Taifa mmoja kutoka kila mkoa wa 
Tanzania Bara na wanne kutoka kila 
mkoa wa Zanzibar waliochaguliwa 
na Mkutano Mkuu wa Mkoa.

		  (s)	� Wajumbe kumi na tano kutoka 
Tanzania Bara na Wajumbe 
kumi na tano kutoka Zanzibar 
waliochaguliwa na Mkutano Mkuu 
wa CCM wa Taifa kutoka Orodha ya 
Taifa. 
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	 (2)  	� Kueneza Itikadi na Siasa ya CCM, 
kuongoza mafunzo ya Siasa ya CCM na 
kukuza nadharia na Itikadi ya CCM ya 
Ujamaa na Kujitegemea.

	 (3) 	� Kuongoza na kusimamia ujenzi wa 
Ujamaa na Kujitegemea nchini.

	 (4)	� Kuandaa Ilani ya CCM ya Uchaguzi na 
kutoa msukumo wa utekelezaji wa Ilani 
hiyo.

	 (5)	� Kufikisha maazimio na maagizo ya CCM 
katika Mikoa na kufikiria na kutoa uamuzi 
juu ya mapendekezo kutoka vikao vya 
CCM vya chini.

	 (6)	� Kuona kwamba shughuli za Maendeleo 
na za Ulinzi na Usalama wa Taifa 
zinazingatiwa.

	 (7)	� Kuandaa mikakati na mbinu za kampeni 
za uchaguzi na kampeni nyinginezo za 
kitaifa.

	 (8) 	� Kudumisha uangalizi juu ya vitendo 
vya Wanachama  na Viongozi wa CCM 
na endapo itadhihirika kwamba tabia 
na mwenendo wa Mwanachama fulani 
vinamwondolea sifa za Uanachama 
au Uongozi itakuwa na uwezo 
wa kumwachisha au kumfukuza 
Uanachama au Uongozi alionao. Kuhusu 
mtu aliyeachishwa au kufukuzwa 
Uanachama, Halmashauri Kuu ya CCM 
ya Taifa ndiyo itakayokuwa na uwezo 
wa mwisho wa kumrudishia Uanachama 
wake kwa mujibu wa Katiba, endapo 
itaridhika kuwa amejirekebisha.

	 (3)	� Katika mikutano yote ya Halmashauri 
Kuu ya CCM ya Taifa,  uamuzi utafikiwa 
kwa makubaliano ya jumla, au kwa wingi 
wa kura za Wajumbe waliohudhuria na 
kupiga kura. Lakini ukitokea uamuzi 
unaohitajika kutolewa kuhusu vyombo 
vya Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania au vyombo vya Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar au kuhusu 
muundo wa Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar,  uamuzi  huo ni 
lazima upitishwe  kwa  azimio lililoungwa 
mkono na theluthi mbili ya kura za 
Wajumbe kutoka Tanzania Bara na 
theluthi mbili ya kura za Wajumbe kutoka 
Zanzibar. 

	 (4)	� Mwenyekiti wa CCM atakuwa Mwenyekiti 
wa Mkutano wa Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Taifa, lakini Mwenyekiti wa 
CCM asipoweza kuhudhuria, mmoja 
wa Makamu wa Mwenyekiti wa CCM 
atakuwa Mwenyekiti wa muda wa 
Mkutano huo.

102.	� Kazi za Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa 
zitakuwa 	 zifuatazo:-

	 (1)  	� Kutoa uongozi wa Siasa ya CCM kwa 
jumla kwa Tanzania nzima. Kwa hiyo 
itakuwa na uwezo wa kubuni, kujadili, 
kuamua na kutoa Miongozo ya Siasa ya 
CCM katika mambo mbalimbali.

	

Kazi za 
Halmashauri 
Kuu ya CCM  
wa Taifa    
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Halmshauri Kuu ya Taifa wa Mambo 
ya Siasa na Uhusiano wa Kimataifa  
na Katibu wa Halmashauri Kuu 
ya Taifa wa Uchumi na  Fedha na 
Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa 
Organaizesheni kutoka miongoni 
mwa wajumbe wa Halmashauri Kuu 
ya Taifa.

		  (e)	� Kuwachagua Wanachama wasiozidi 
saba (7) kuwa Wajumbe wa 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa 
kutokana na mapendekezo ya 
Mwenyekiti wa CCM.

		  (f)  	� Kuwachagua Wajumbe sita (6) wa  
Kamati Kuu ya Halmashauri  Kuu 
ya Taifa watatu (3) kutoka Tanzania 
Bara na watatu (3) kutoka Zanzibar, 
wakiwemo wanawake wasiopungua 
wawili mmoja kutoka Tanzania Bara 
na mmoja kutoka Zanzibar.

		  (g)   	�Kufikiria na kufanya uteuzi wa 
mwisho wa majina ya Wanachama 
wanaoomba nafasi ya Ubunge na 
majina ya Wanachama wanaoomba 
nafasi ya Ujumbe wa Baraza la 
Wawakilishi kwa mujibu wa sheria 
zilizopo za uchaguzi huo.

		  (h)  	� Kufikiria na kufanya uteuzi wa 
mwisho wa majina ya Wanachama 
wanaoomba nafasi ya Ujumbe 
wa Halmashauri Kuu ya CCM ya 
Taifa; Uenyekiti wa CCM wa Wilaya 
na Mikoa na Ukatibu wa Siasa na 
Uenezi wa Mkoa.

	 (9)	� Kuziongoza Halmashauri Kuu za 
CCM za Mikoa kuhusu vitendo na njia 
zinazofaa za kuimarisha CCM na za 
kuleta maendeleo.

	 (10)	� Kuandaa Katiba, Kanuni na kuweka 
taratibu za kuongoza shughuli mbalimbali 
za CCM.

	 (11)	� Kuandaa Mkutano Mkuu wa CCM wa 
Taifa.

	 (12)	� Unapofika wakati wa Uchaguzi, 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa 
itashughulikia mambo yafuatayo:-

		  (a)	� Kuteua jina la Mwanachama 
atakayesimama katika uchaguzi 
wa Mwenyekiti wa CCM, na 
majina mawili ya Wanachama 
watakaosimama katika uchaguzi 
wa Makamu wa Mwenyekiti wa 
CCM.

		  (b)	� Kupendekeza kwa Mkutano 
Mkuu wa CCM wa Taifa majina 
yasiyozidi matatu ya Wanachama 
wanaogombea nafasi ya Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
na kuyawasilisha mbele ya Mkutano 
Mkuu wa CCM wa Taifa.

		  (c) 	� Kuchagua jina moja la Mwanachama 
atakayesimama katika uchaguzi wa 
Rais wa Zanzibar.

		  (d)	� Kuwachagua Katibu Mkuu wa CCM, 
Manaibu Katibu Mkuu wa     CCM, 
Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa 
wa Itikadi na Uenezi, Katibu wa 
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hivyo Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa 
itafikisha uamuzi wake mbele ya Mkutano 
Mkuu wa CCM wa Taifa kwa uamuzi wa 
mwisho.

	 (18)	� Kushughulikia uhusiano kati ya CCM 
na Jumuiya mbalimbali za wananchi na 
kuziorodhesha Jumuiya za CCM.

	 (19) 	�Kutengeneza na kurekebisha Muundo 
wa CCM katika maeneo na nyanja 
mbalimbali kwa kadri itakavyoonekana 
inafaa.

	 (20)	� Kumsimamisha Mwenyekiti wa CCM 
au Makamu Mwenyekiti wa CCM iwapo 
mwenendo na utendaji wake wa kazi    
vinamwondolea sifa za uongozi. Hata 
hivyo Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa 
itafikisha mapendekezo yake mbele ya 
Mkutano Mkuu wa CCM wa Taifa kwa 
uamuzi wa mwisho.

	 (21)	� Kumwachisha au kumfukuza Uongozi 
kiongozi yeyote ambaye uteuzi wake wa 
mwisho ulifanywa na Halmashauri Kuu 
ya CCM ya Taifa.

	 (22) 	��Kuunda Kamati ya Usalama na Maadili. 
	 (23) 	�Kuidhinisha Kanuni za Kamati za 

Wabunge wote wa CCM, Wawakilishi 
wote wa CCM, Madiwani wote wa CCM; 
Katiba/Kanuni za Jumuiya za CCM na 
kuidhinisha marekebisho ya Katiba/
Kanuni hizo.

	 (24) 	�Halmashauri Kuu ya Taifa yaweza 
kukasimu madaraka yake  kwa Kamati 
Kuu kuhusu utekelezaji wa kazi zake kwa 
kadri itakavyoona inafaa.

		  (i) 	� Kufanya uteuzi wa mwisho wa 
majina ya Wanachama wa CCM 
wanaogombea Uenyekiti wa Mkoa, 
Uenyekiti na Makamu Wenyeviti wa 
Taifa wa kila Jumuiya ya CCM.

		  (j)  	� Kuwachagua Wajumbe wanane 
wa Baraza la Wadhamini kutoka 
Tanzania Bara na Zanzibar.

	 (13) 	�Kujaza kwa niaba ya Mkutano Mkuu 
wa CCM wa Taifa, nafasi za uongozi 
zitakazokuwa wazi, isipokuwa ya 
Mwenyekiti wa CCM na Makamu wa 
Mwenyekiti wa CCM.

	 (14)	� Kuunda Kamati au Tume kwa shughuli 
maalum bila kuathiri majukumu ya 
Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya CCM 
ya Taifa.

	 (15) 	�Kupokea na kujadili taarifa za Tume 
na Kamati Maalum za CCM, Kamati 
ya Wabunge wa CCM, na Kamati ya 
Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi wa 
CCM.

	 (16) 	�Kuweka kiwango cha kiingilio katika 
CCM, ada za Uanachama na michango 
maalum.

	 (17) 	�Kusimamisha kwa maslahi ya CCM 
utumiaji wa kifungu chochote cha 
Katiba ya CCM au kuruhusu kifungu 
kutumika kabla ya kuingizwa ndani 
ya Katiba. Uamuzi huo sharti uungwe 
mkono na theluthi mbili ya Wajumbe 
kutoka Tanzania Bara na theluthi mbili 
za Wajumbe kutoka Zanzibar. Hata 
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		  (o)	� Mwenyekiti wa Kamati ya Wajumbe 
wa Baraza la Wawakilishi wa CCM.

		  (p)	� Spika wa Bunge la Jamhuri ya 
Muungano anayetokana na CCM, 
na Spika wa Baraza la Wawakilishi 
la Zanzibar anayetokana na CCM.

		  (q)	� Wajumbe Sita waliochaguliwa na 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa 
watatu (3) kutoka Tanzania Bara 
na watatu (3) kutoka Zanzibar, 
wakiwemo wanawake wasiopungua 
wawili mmoja kutoka Tanzania Bara 
na mmoja kutoka Zanzibar.

	 (2)	� Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Taifa itafanya mikutano yake 
ya kawaida mara moja katika kila miezi 
minne lakini inaweza kufanya mkutano 
usio wa kawaida wakati wowote 
itakapotokea haja ya kufanya hivyo au 
kwa maagizo ya kikao cha juu.

	 (3)	� Mwenyekiti wa CCM atakuwa Mwenyekiti 
wa Mkutano wa Kamati Kuu ya 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa, 
lakini Mwenyekiti wa CCM asipoweza 
kuhudhuria, mmoja wa Makamu wa 
Mwenyekiti atakuwa Mwenyekiti wa 
muda wa Mkutano huo.

104.	� Kazi za Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Taifa zitakuwa zifuatazo:-

	 (1)	 Kutoa uongozi wa Siasa katika nchi. 
	 (2)	� Kusimamia utekelezaji wa shughuli za 

kila siku za CCM.

103.	 (1)	� Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya CCM 
ya Taifa itakuwa na wajumbe wafuatao: -

		  (a)	 Mwenyekiti wa CCM.
		  (b)	� Makamu wawili wa Mwenyekiti wa 

CCM
		  (c)	 Katibu Mkuu wa CCM.
		  (d)	� Rais na Makamu wa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano  wa Tanzania 
wanaotokana n a CCM.  

		  (e)	� Rais wa Zanzibar anayetokana na 
CCM.

		  (f)  	� Makamu wa Rais wa Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar anayetokana 
na CCM.

		  (g)	 Manaibu Katibu Mkuu wa CCM.
		  (h)  	� Waziri Mkuu wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania 
anayetokana na CCM na Makamu 
wa pili wa Rais wa Zanzibar 
anayetokana na CCM.

		  (i)	� Katibu wa Halmashauri Kuu ya 
Taifa wa Organaizasheni.

		  (j)	� Katibu wa Halmashauri Kuu ya 
Taifa wa Itikadi na Uenezi.

		  (k)	� Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa 
wa Mambo ya Siasa na Uhusiano 
wa Kimataifa.

		  (l)  	� Katibu wa Halmashauri Kuu ya 
Taifa wa Uchumi na Fedha.

		  (m)	� Mwenyekiti wa Taifa wa kila 
Juimuiya ya CCM.

		  (n)	� Mwenyekiti wa kamati ya Wabunge 
wa CCM.
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		  (e) 	� Kufikiria na kutoa mapendekezo 
yake kwa Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Taifa juu ya Wanachama 
wanaoomba nafasi za uongozi katika 
CCM na Jumuiya za CCM ambao 
uteuzi wao wa mwisho unafanywa na 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa.

		  (f) 	� Kufikiria na kuteua majina ya wana 
CCM wasiozidi watatu kwa kila jimbo 
la uchaguzi   walioomba nafasi ya 
Ubunge na Ujumbe wa  Baraza la 
Wawakilishi ili wakapigiwe kura za 
maoni, na baada ya kura za maoni 
itafikiria na kutoa mapendekezo yake 
kwa Halmashauri kuu ya Taifa juu  ya   
wanachama wanaoomba nafasi ya 
Ubunge na Wanachama wanaoomba 
nafasi ya Ujumbe wa  Baraza la 
Wawakilishi kwa uteuzi wa mwisho.

		  (g) 	� Kufikiria na kutoa mapendekezo yake 
kwa Halmashauri Kuu yaTaifa juu ya 
Wanachama wa CCM wanaoomba 
nafasi za uongozi katika Jumuiya 
za CCM, ngazi ya Mkoa na Taifa, 
ambazo uteuzi wake wa mwisho 
hufanywa na Halmashauri Kuu ya 
CCM Taifa.

		  (h)  	� Kufikiria na Kufanya uteuzi wa 
mwisho wa wanachama wa CCM 
wanaoomba kugombea nafasi 
ya Spika wa Bunge/Baraza la 
Wawakilishi, Meya wa Halmashauri 
ya Jiji/Manispaa.

	

	 (3)	 Kueneza Itikadi na Siasa ya CCM nchini.
	 (4)	� Kusimamia kampeni za Uchaguzi na 

kampeni nyinginezo.
	 (5)  	� Kuteua Katibu wa Sekretarieti ya 

Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa.
	 (6)	� Kuteua Makatibu wakuu wa Jumuiya za 

CCM
	 (7)   	�Unapofika wakati wa Uchaguzi Kamati 

Kuu ya Halmashauri Kuu ya CCM ya 
Taifa itashughulikia mambo yafuatayo:-

		  (a)	� Kufikiria na kutoa mapendekezo 
kwa Halmashauri Kuu ya CCM 
ya Taifa juu ya Wanachama 
watakaosimama katika uchaguzi  
wa Mwenyekiti wa CCM.

		  (b) 	� Kufikiria na kutoa mapendekezo 
yake kwa Halmashauri Kuu ya CCM 
ya Taifa juu majina ya Wanachama 
wasiozidi watano wanaoomba 
kugombea kiti cha Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania.

		  (c )	� Kufikiria na  kutoa mapendekezo 
yake kwa Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Taifa juu ya Wanachama 
watakaosimama katika uchaguzi 
wa  Makamu  wa Mwenyekiti wa 
CCM.

		  (d) 	� Kufikiria na kutoa mapendekezo 
yake kwa Halmashauri Kuu ya  
CCM ya Taifa  juu ya majina ya 
Wanachama wasiozidi watatu 
ambao wanaomba kugombea kiti 
cha Rais wa Zanzibar.
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	 (9)	��� Katibu wa Kamati ya Wajumbe wa 
Baraza la wawakilishi wote wa CCM

106.	 (1)	� Majukumu ya Sekretarieti ya Halmashauri 
Kuu ya Taifa yatakuwa yafuatayo:-

		  (a)	� Kusimamia shughuli zote za 
utendaji za Chama kitaifa.

		  (b)	� Kuandaa shughuli za vikao vya 
Chama ngazi ya Taifa.

		  (c )  	�Kuwateua  Makatibu Wasaidizi 
Wakuu na Wakuu wa Vitengo vya 
Makao Makuu ya Chama.

		  (d)	� Kuwateua Manaibu wa Katibu Mkuu 
wa kila Jumuiya CCM

		  (e)	� Kuwateua Makatibu wa CCM wa 
Mikoa, Makatibu wa CCM wa 
Wilaya na watumishi wengine wa 
CCM.

	 (2) 	� Majukumu ya Sekretarieti ya Halmashauri 
Kuu ya Taifa yatagawanyika ifuatavyo:-

		  (a)	 Katibu Mkuu wa CCM.
		  (b) 	 Idara ya Organaizesheni.
		  (c)	 Idara ya Itikadi na Uenezi.
		  (d)	� Idara ya Mambo ya Siasa na 

Uhusiano wa Kimataifa.
		  (e)	 Idara ya Uchumi na Fedha.
	 (3) 	� Kila Idara itaongozwa na Katibu wa 

Halmashauri Kuu ya Taifa ya CCM. 
Idara ya Utawala na Uendeshaji Bara 
au Zanzibar itaongozwa na Naibu Katibu 
Mkuu wa CCM.

	

	 (8) 	� Kumsimamisha uongozi kiongozi yeyote 
isipokuwa Mwenyekiti wa CCM na 
Makamu wa Mwenyekiti wa CCM endapo 
itaridhika kwamba tabia na mwenendo 
wake vinamwondolea sifa za uongozi.

	 (9)	� Kuona kwamba masuala ya Ulinzi 
na Usalama wa Taifa na Maendeleo 
yanazingatiwa.

	 (10) 	�Kuandaa mikutano ya Halmashauri Kuu 
ya CCM ya Taifa.

	 (11) 	�Kuwa na mikakati endelevu ya kuimarisha 
Chama kimapato, kudhibiti mapato na 
mali za Chama na kuthibitisha matumizi 
ya Chama katika ngazi ya Taifa.

105.	� Kutakuwa na Sekretarieti ya Halmashauri Kuu 
ya CCM ya Taifa ambayo itakuwa na wajumbe 
wafuatao:-

	 (1)	� Katibu Mkuu wa CCM ambaye atakuwa 
Mwenyekiti.

	 (2)	� Manaibu Katibu Mkuu wa CCM.
	 (3)	� Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa wa 

Organaizesheni.
	 (4)	� Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa wa 

Itikadi na Uenezi.
	 (5)   	�Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa 

wa Mambo ya Siasa na Uhusiano wa 
Kimataifa.

	 (6)	� Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa wa 
Uchumi na Fedha.

	 (7)  	 Makatibu Wakuu wa Jumuiya za  CCM.
	 (8)	� Katibu wa Kamati ya wabunge wote wa 

CCM
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		  (d) 	� Kusimamia Vyombo vya Habari 
vya Chama, Mawasiliano na 
Uhamasishaji wa Umma kwa 
Jumla.

		  (e)  	� Kuongoza na kusimamia maandalizi 
ya Sera, Programu na Ilani za 
Uchaguzi za CCM.

		  (f)	� Kusimamia Utafiti, Maktaba na 
Nyaraka za Chama.

	 (3)	� Idara  ya  Mambo  ya  Siasa  na Uhusiano 
wa Kimataifa:-

		  (a)	� Kufuatilia hali ya kisiasa nchini.
		  (b)	� Kufuatilia utekelezaji wa Ilani ya   

Uchaguzi na Sera za Kijamii za 
CCM.

		  (c)	� Kufuatilia harakati za Vyama vya 
Siasa nchini.

		  (d)    �Kufuatilia maendeleo  ya Jumuiya 
za Kijamii nchini.

		  (e)  	� Kuratibu uhusiano na ushirikiano 
wa CCM na vyama vya siasa vya 
kidugu, kirafiki na vya kimapinduzi.

		  (f)	� Kufuatilia hali ya kisiasa katika nchi 
jirani na nchi nyinginezo duniani.

		  (g)  	� Kufuatilia maendeleo ya Kamati 
za Urafiki na mshikamano kati ya 
Watanzania na wananchi wa nchi 
rafiki.

		  (h)	� Kushughulikia masuala ya Itifaki 
ndani ya Chama.

	  

	 (4) 	� Kila Idara ya Makao Makuu ya Chama 
itakuwa na Kamati ya Ushauri yenye 
Wajumbe wasiozidi watano akiwemo na 
Katibu wa Halmashauri Kuu   ya Taifa.  
Wajumbe hao watateuliwa na Kamati 
Kuu ya Halmashauri Kuu ya CCM ya 
Taifa.

107.	� Kazi za Idara za Sekretarieti ya Halmashauri 
Kuu ya Taifa:-

	 (1)	� Idara ya Organaizesheni:-
		  (a)	� Kushughulikia masuala yote ya 

wanachama wa CCM.
		  (b)	�� Kufuatilia vikao na maamuzi ya 

vikao vya Chama.
		  (c)  	�� Kusimamia Jumuiya za CCM na 

Wazee wa Chama.
		  (d)  	�� Kusimamia masuala yote ya 

Uchaguzi wa ndani ya CCM na ule 
wa Uwakilishi katika Vyombo vya 
Dola.

		  (e)  	�� Kusimamia Katiba, Muundo, Kanuni 
na Taratibu za Chama na Jumuiya 
za CCM.

	 (2)	� Idara ya Itikadi na Uenezi:-
		  (a)	� Kushughulikia masuala ya msingi 

ya Itikadi na Sera za Chama Cha 
Mapinduzi.

		  (b)	� Kueneza na kufafanua Itikadi na 
Sera za CCM.

		  (c)  	�� Kupanga na kusimamia Mafunzo 
na Maandalizi ya Makada na 
Wanachama.
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	 (2) 	� Kamati Maalum ya Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Taifa itafanya mikutano yake ya 
kawaida mara moja kila miezi mitatu.

	 (3)  	� Mwenyekiti wa Kamati Maalum ya 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa 
atakuwa Makamu Mwenyekiti wa CCM 
kutoka Zanzibar. Katibu wa Kamati 
Maalum ya Halmashauri Kuu ya CCM 
ya Taifa atakuwa Naibu Katibu Mkuu wa 
CCM kutoka Zanzibar.

	 (4)  	� Mwenyekiti wa Kamati Maalum ya 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa 
ataongoza mikutano ya Kamati Maalum 
ya Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa.  
Lakini Mwenyekiti asipoweza kuhudhuria, 
Mkutano huo utamchagua Mjumbe 
mwingine yeyote   miongoni mwao kuwa 
Mwenyekiti wa muda wa mkutano huo.

109.	� Kazi za Kamati Maalum ya Halmashauri Kuu 
ya CCM ya Taifa zitakuwa zifuatazo:-

	 (1)	� Kusaidia Kamati Kuu kutoa Uongozi wa 
Siasa Zanzibar.

	 (2)	� Kueneza Itikadi na Siasa ya CCM 
Zanzibar.

	 (3)	� Kuisaidia Kamati Kuu katika kusimamia 
utekelezaji wa shughuli za kila siku za 
CCM Zanzibar.

	 (4) 	� Kutafuta na kubuni njia au mbinu 
mbalimbali zinazoweza kukifanya Chama   
kujitegemea kimapato Zanzibar.

	
	

	 (4)	 Idara ya Uchumi na Fedha:-
		  (a)	� Kufuatilia utekelezaji wa Sera za 

CCM za Uchumi.
		  (b) 	� Kuratibu mapato ya fedha za 

Chama nchini kote kwa ajili ya 
maamuzi ya uwekezaji wa Chama.

		  (c)	� Kusimamia vitega uchumi na 
uwekezaji katika Chama.

		  (d)	� Kusimamia Mali za Chama nchini 
kote.

		  (e)	� Kusimamia mapato na matumizi 
ya Chama katika ngazi zote  za  
uongozi  wa CCM.

108.	 (1)	� Kamati Maalum ya Halmashauri Kuu 
ya CCM ya Taifa Zanzibar itakuwa na 
Wajumbe wafuatao:-

		  (a)	� Makamu Mwenyekiti wa CCM 
Zanzibar.

		  (b)	� Naibu Katibu Mkuu wa CCM 
Zanzibar.

		  (c)	� Rais wa Zanzibar anayetokana na 
CCM.

		  (d)	� Makamu wa Rais wa Zanzibar 
anayetokana  na CCM.

		  (e)  	� Wajumbe wa Kamati Kuu ya 
Halmashauri Kuu ya CCM Taifa 
kutoka Zanzibar.

		  (f)	� Wenyeviti wa CCM wa Mikoa ya 
Zanzibar.

		  (g)	� Wajumbe wote wa Halmashauri 
Kuu ya CCM ya Taifa wanaotoka 
Zanzibar.
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Aidha, inaweza kujiwekea utaratibu 
wake wa kufanyakazi kwa kadri 
itakavyoona inafaa kwa ajili ya 
kufanikisha shughuli za CCM 
Zanzibar. 

		  (e)  	� Kuwachagua Katibu wa Kamati 
Maalum ya Halmashauri Kuu ya 
Taifa wa Organaizesheni  Zanzibar, 
Katibu wa Kamati Maalum ya 
Halmashauri kuu ya Taifa wa Itikadi 
na Uenezi Zanzibar, Katibu wa 
Kamati Maalum ya Halmashauri 
Kuu ya Taifa wa Mambo ya Siasa na 
Uhusiano wa  Kimataifa  Zanzibar  
na Katibu wa Kamati Maalum 
ya Halmashauri Kuu ya Taifa wa 
Uchumi na Fedha, Zanzibar, kutoka 
miongoni mwao.

		  (f)  	� Kupokea na kujadili taarifa za 
Kamati Ndogo za CCM.

		  (g)  	� Kufikiria na kutoa mapendekezo 
yake kwa Kamati Kuu juu ya 
Wanachama wa CCM wanaoomba 
nafasi za uongozi katika Jumuiya 
za CCM, ngazi ya Mkoa na Taifa 
kwa  upande wa Zanzibar, ambazo 
uteuzi wake wa mwisho hufanywa 
na Halmashauri Kuu ya Taifa.

110.	� Sekretarieti ya Kamati Maalum ya Halmashauri 
Kuu ya CCM ya Taifa itakuwa na wajumbe 
wafuatao:-

	 (1) 	� Naibu Katibu Mkuu wa CCM (Zanzibar) 
ambaye atakuwa Mwenyekiti.

	 (5)	� Kuandaa mikakati na mbinu za kampeni 
za uchaguzi na kampeni nyinginezo.

	 (6) 	� Kuona kwamba masuala ya Ulinzi 
na Usalama na ya Maendeleo 
yanazingatiwa.

	 (7) 	� Unapofika wakati wa Uchaguzi Kamati 
Maalum ya Halmashauri Kuu ya CCM ya 
Taifa itashughulikia mambo yafuatayo:-

		  (a)  	� Kufikiria na kutoa mapendekezo 
yake kwa Kamati Kuu ya 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa 
juu ya Wanachama wanaoomba 
nafasi za uongozi katika CCM 
kutoka   Zanzibar,   ambao uteuzi 
wao wa mwisho unafanywa na 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa.

		  (b)  	� Kufikiria na kutoa mapendekezo 
yake kwa Kamati Kuu ya 
Halmashauri Kuu ya Taifa juu ya 
Wanachama wanaoomba nafasi 
ya Rais wa Zanzibar, Ubunge na 
Ujumbe wa Baraza     la Wawakilishi 
Zanzibar.

		  (c) 	� Kupendekeza kwa Kamati Kuu 
kumsimamisha uongozi kiongozi 
yeyote wa CCM wa Zanzibar 
isipokuwa Makamu Mwenyekiti wa 
CCM endapo itaridhika kwamba 
tabia na mwenendo   wake 
vinamwondolea sifa za uongozi.

		  (d) 	� Kamati Maalum ya Halmashauri 
Kuu ya CCM ya Taifa inaweza 
kuunda Kamati Ndogo za CCM .  
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		  (e)	� Idara ya Uchumi na Fedha, 
Zanzibar.

	 (3)	� Kila Idara ya Zanzibar itaongozwa 
na Katibu wa Kamati Maalum ya 
Halmashauri Kuu ya Taifa ambaye 
atateuliwa na Kamati Maalum ya 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa.

	 (4)  	� Idara za Sekretarieti ya Kamati Maalum 
ya Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa 
zitatekeleza kazi na majukumu ambayo 
kwa upande wa Bara yanatekelezwa na 
Idara za Sekretarieti ya Halmashauri Kuu 
ya CCM ya Taifa.

112.	� Chama cha Mapinduzi kitakuwa na Wakuu wa   
CCM wafuatao:-

	 (1)	 Mwenyekiti wa CCM.
	 (2)	 Makamu wawili wa Mwenyekiti wa CCM.
	 (3)	 Katibu Mkuu wa CCM.

113.	� Mwenyekiti wa CCM ndiye kiongozi mkuu na 
ndiye msemaji mkuu wa CCM

	 (1) 	� Atachaguliwa na Mkutano Mkuu wa CCM 
wa Taifa na atakuwa katika nafasi hiyo 
ya uongozi kwa muda wa miaka mitano, 
lakini anaweza kuchaguliwa tena baada 
ya muda huo kumalizika.

	 (2)  	� Anaweza kuondolewa katika uongozi kwa 
azimio litakalopitishwa katika Mkutano 
Mkuu wa CCM wa Taifa na kuungwa 
mkono na theluthi mbili za Wajumbe 
kutoka Tanzania Bara na theluthi mbili za 
W ajumbe kutoka Zanzibar.

	 (2) 	� Katibu wa Kamati Maalum wa Idara ya 
Organaizesheni.

	 (3)	�� Katibu wa Kamati Maalum wa Idara ya 
Itikadi na Uenezi.

	 (4)  	� Katibu wa Kamati Maalum wa Idara 
ya Mambo ya Siasa na Uhusiano wa 
Kimataifa.

	 (5)	� Katibu wa Kamati Malum wa Uchumi na 
Fedha.

	 (6)	� Manaibu Katibu Mkuu wa Jumuiya 
za CCM wanaoishi na kufanya kazi 
Zanzibar.

	 (7)	� Katibu wa Kamati ya Wajumbe wa 
Baraza la Wawakilishi wote wa CCM

111.	 (1)	� Majukumu ya Sekretarieti ya Kamati 
Maalum ya Halmashauri Kuu ya CCM ya 
Taifa yatakuwa yafuatayo:-

		  (a)	� Kusimamia na kuratibu shughuli 
zote za utendaji za Chama  
Zanzibar.

		  (b)  	� Kuandaa shughuli za vikao vya 
Kamati Maalum ya Halmashauri  
Kuu ya CCM ya Taifa Zanzibar.

	 (2)   	�Majukumu ya Sekretarieti ya Kamati 
Maalum ya Halmashauri Kuu ya Taifa 
Zanzibar yatagawanyika ifuatavyo:-

		  (a)	� Naibu Katibu Mkuu wa CCM 
(Zanzibar).

		  (b)	 Idara ya Organaizesheni, Zanzibar.
		  (c)	 Idara ya Itikadi na Uenezi, Zanzibar.
		  (d)	� Idara ya Mambo ya Siasa na 

Uhusiano wa Kimataifa, Zanzibar.
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	 (3)	� Makamu wa Mwenyekiti wa CCM 
anaweza  kuondolewa  katika madaraka 
hayo kwa azimio litakalopitishwa na 
Mkutano Mkuu wa  CCM  wa  Taifa  
na  kuungwa mkono na theluthi mbili 
za Wajumbe kutoka Tanzania Bara, 
na theluthi mbili za Wajumbe kutoka 
Zanzibar.

	 (4)   	�Makamu wa Mwenyekiti watakuwa ndiyo 
wasaidizi wakuu  wa Mwenyekiti wa 
CCM na watafanya kazi zote za CCM 
watakazopewa na Mwenyekiti wa CCM.

115.	 (1)	� Katibu Mkuu wa CCM atachaguliwa na 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa.

	 (2)	� Atakuwa Katibu wa Mkutano Mkuu wa 
CCM wa Taifa, Halmashauri Kuu ya CCM 
ya Taifa, na Kamati Kuu ya Halmashauri 
Kuu ya CCM ya Taifa.

	 (3)	� Atakuwa ndiye Mtendaji Mkuu wa CCM  
na atafanya kazi  chini  ya uongozi wa 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa.

	 (4)	� Atakuwa  na  wajibu  wa  kuitisha Mikutano 
yote ya Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu 
ya CCM ya Taifa, Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Taifa na Mkutano Mkuu wa CCM 
wa Taifa.

	 (5)	� Ataitisha na kuongoza vikao vya 
Sekretarieti ya Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Taifa kwa madhumuni ya 
kushauriana, kuandaa agenda za Kamati 
Kuu, na kuchukua hatua za utekelezaji 
wa maamuzi ya CCM.

	 (3)  	� Atakuwa Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu 
wa CCM wa Taifa, Halmashauri Kuu 
ya CCM ya Taifa na Kamati Kuu ya 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa.

	 (4)	� Katika mikutano anayoiongoza zaidi ya 
kuwa na kura yake ya kawaida Mwenyekiti 
atakuwa pia na kura ya uamuzi endapo 
kura za Wajumbe wanaoafiki na wasioafiki 
zitalingana. Isipokuwa kwamba kama 
kikao anachokiongoza   ni   kikao   cha 
Uchaguzi, Mwenyekiti atakuwa na kura 
yake ya kawaida tu. Hatakuwa na haki 
ya kutumia kura yake ya uamuzi endapo 
kura za wajumbe zimelingana. Wajumbe 
wa kikao wataendelea kupiga kura 
mpaka hapo mshindi atakapopatikana.

114.	 (1)	� Kutakuwa na Makamu wa Mwenyekiti 
wa CCM wawili watakaochaguliwa 
na Mkutano Mkuu wa CCM wa Taifa. 
Kutakuwa na    Makamu wa Mwenyekiti 
anayeishi na kufanyia kazi zake 
Tanzania Bara; na kutakuwa na Makamu 
wa Mwenyekiti wa CCM anayeishi 
na kufanyia kazi zake Zanzibar. 
Isipokuwa kwamba kuishi kwao hivyo 
hakutapunguza upeo wa madaraka 
yao ya kushughulikia kazi za CCM kwa 
Tanzania nzima.

	 (2)	� Makamu Mwenyekiti  wa  CCM atakuwa 
katika madaraka hayo kwa muda  
wa  miaka  mitano,  lakini anaweza 
kuchaguliwa tena baada ya muda huo 
kumalizika.
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na kufanyia kazi zake Zanzibar. 
Isipokuwa kwamba kuishi kwao hivyo 
hakutapunguza upeo wa madaraka 
yao ya kushughulikia kazi za CCM kwa 
Tanzania nzima. 

	 (3)	� Naibu Katibu Mkuu wa CCM 
atakayefanya kazi Zanzibar atakuwa na 
wajibu wa kuandaa na kuitisha mikutano 
ya Kamati Maalum ya Halmashauri Kuu 
ya CCM ya Taifa Zanzibar na ataitisha 
na kuongoza vikao vya Sekretarieti ya 
Kamati Maalum ya Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Taifa Zanzibar.

	 (4)	� Manaibu Katibu Mkuu wa CCM watakuwa 
ndio wasaidizi wakuu wa Katibu Mkuu wa 
CCM na watafanya kazi zozote za CCM 
watakazopangiwa na Katibu Mkuu wa 
CCM.

118.	� (1)	� Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa 
wa Organaizesheni atachaguliwa 
Halmashauri Kuu ya CCM Taifa.

	 (2)	� Atakuwa ndiye Msimamizi Mkuu wa 
Organaizesheni ya CCM.

	 (3)	� Atakuwa Naibu Mkurugenzi wa Uchaguzi 
wa Chama nchini na atafanya kazi hii 
chini ya uongozi wa Katibu Mkuu wa 
CCM ambaye ndiye Mkurugenzi wa 
Uchaguzi wa Chama.

119.	� (1)	� Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa 
wa Itikadi na Uenezi atachaguliwa na 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa.

	 (6)	� Atakuwa ndiye Mkurugenzi  wa Uchaguzi 
wa Chama nchini

	 (7)	� Kazi na majukumu ya Katibu Mkuu wa 
CCM:-

		  (a)	� Kuratibu kazi zote za Chama Cha 
Mapinduzi.

		  (b)	� Kusimamia kazi za Utawala na 
Uendeshaji katika Chama. 

		  (c)	� Kufuatilia na kuratibu masuala ya 
Usalama na Maadili katika Chama.

		  (d)	� Kusimamia Udhibiti wa Fedha na 
Mali za Chama.

116.	� Kutakuwa na Viongozi wengine wa CCM wa 
Kitaifa wafuatao:-

         (1)	� Naibu Katibu Mkuu Bara na Naibu Katibu 
Mkuu    Zanzibar.

	 (2)	�� Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa wa 
Organaizesheni.

	 (3)	�� Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa wa 
itikadi na Uenezi 

	 (4)	�� Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa 
wa mambo ya Siasa na Uhusiano wa 
Kimataifa.

	 (5)	�� Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa wa 
Uchumi na Fedha 

117.	 (1)	�� Kutakuwa na Manaibu Katibu Mkuu wa 
CCM wawili.

	 (2)	�� Kutakuwa na Naibu Katibu MKuu wa 
CCM atakayeishi na kufanyia kazi zake 
Tanzania Bara, na kutakuwa na Naibu 
Katibu Mkuu wa CCM atakayeishi 
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CCM    

Manaibu 
Katibu Mkuu 
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		  (a)	� Marais wastaafu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, ambao pia 
walikuwa ni Wenyeviti wa CCM.

		  (b)	� Marais wastaafu wa Zanzibar, 
ambao pia walikuwa ni Makamu 
Wenyeviti wa CCM.

		  (c)	� Makamu wa Mwenyekiti wa CCM 
wa wastaafu.

		  (2)	� Baraza hilo litafanya vikao vyake 
kulingana na mahitaji kama 
itakavyooamuliwa na Baraza 
lenyewe.

		  (3)	� Kazi za Baraza hilo zitakuwa 
ni kutoa ushauri kwa Chama 
Cha Mapinduzi na Serikali 
zinazoogozwa na CCM, kwa namna 
ambayo Baraza lenyewe litaona 
kuwa inafaa.  Isipokuwa kwamba 
kwa madhumuni ya kutoa ushauri 
katika jambo mahsusi, Wajumbe wa 
Baraza hilo wanaweza pia kualikwa, 
ama wote kwa pamoja   au   kwa   
Mwakilishi wao, kuhudhuria Vikao 
vya Chama ngazi za Taifa pale 
ambapo busara zao zitahitajika 
hususan katika masuala Muhimu 
na nyeti.

	 (2)	� Atashughulikia masuala ya msingi ya 
Itikadi na Sera za CCM.

	 (3)	� Atakuwa ndiye Msimamizi Mkuu wa 
shughuli za Uenezi wa Itikadi, Siasa na 
Sera za CCM.

120.	� (1)	� Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa 
wa Mambo ya Siasa na Uhusiano wa 
Kimataifa atachaguliwa na Halmashauri 
Kuu ya CCM ya Taifa.

	 (2)	� Atakuwa ndiye Msimamizi Mkuu wa 
Mambo ya Siasa na Uhusiano wa 
Kimataifa ndani ya Chama.

	 (3)	� Atashughulikia masuala ya kuimarisha 
uhusiano mwema baina ya CCM na 
vyama vya siasa vya nchi nyingine; 
na harakati za vyama vya siasa na 
maendeleo ya Jumuiya za Kijamii nchini.

121.	� (1)	� Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa 
wa Uchumi na Fedha atachaguliwa na 
Halmas hauri Kuu ya CCM ya Taifa.

	 (2)	� Atakuwa ndiye Msimamizi Mkuu wa 
masuala ya Uchumi, Fedha na Mali za 
Chama.

	 (3)	� Atafuatilia utekelezaji wa Sera za CCM 
za Uchumi na ataratibu mapato ya 
fedha za Chama nchini kote kwa ajili ya 
maamuzi ya uwekezaji wa Chama

122.	 (1)	� Kutakuwa na Baraza la Ushauri la 
Viongozi Wakuu Wastaafu.  Baraza hilo 
litakuwa na Wajumbe wafuatao: -
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SEHEMU YA TANO

MENGINEYO

125.	 (1)	� Kutakuwa na Baraza la Wadhamini wa 
CCM

	 (2)	� Baraza hilo litakuwa na Wajumbe 
wafuatao:-

		  (a)	� Mwenyekiti ambaye atateuliwa 
na Mwenyekiti wa CCM kutoka 
miongoni mwa Wajumbe wa 
Baraza.

		  (b)	� Wajumbe wanane waliochaguliwa 
na Halmashauri Kuu ya CCM ya 
Taifa.

		  (3)	� Baraza la Wadhamini la CCM 
litafanya Vikao vyake kila baada ya 
miezi minne, yaani si chini ya mara 
tatu kwa mwaka.

	 (4)	� Baraza hili litakuwa na uwezo wote ule 
wa wadhamini kwa mujibu wa Sheria.

	 (5)	� Baraza la Wadhamini wa CCM 
litasimamia Mali zote za CCM na 
Jumuiya za CCM, zinazoondosheka na 
zisizoondosheka. Baraza ndilo litakuwa 
na mamlaka ya kuingia mikataba yote 
inayohusu mali za CCM na Jumuiya 
zake, isipokuwa kwamba Baraza laweza 
kukasimu madaraka yake kwa Kamati za 
Siasa za Mikoa.

	

SEHEMU YA NNE

WAZEE NA JUMUIYA ZA WANANCHI

123.	� Kutakuwa na Baraza la Wazee wanaotokana 
na CCM katika kila ngazi ya Uongozi isipokuwa 
ngazi ya Taifa. Wajumbe wa mabaraza hayo 
watakuwa Wazee wote (kuanzia miaka sitini) 
wanaokubali imani, malengo na madhumuni 
ya CCM.

124.	� Chama Cha Mapinduzi kitakuwa na uhusiano 
na Jumuiya mbalimbali za Wananchi:-

	 (1)	� Kutakuwa na Jumuiya za CCM ambazo 
kwa sasa ni:-

		  (a)    �Umoja   wa   Vijana   wa   CCM 
(UVCCM),

		  (b)	� Umoja wa Wanawake Tanzania 
(UWT).

		  (c)	� Umoja wa Wazazi (WAZAZI).
	 (2)	� Kutakuwa na Jumuiya    nyingine 

zilizojishirikisha na CCM.
	 (3)	� Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa 

inaweza kuongeza na kupunguza katika 
orodha, Jumuiya zinazoongozwa au 
zilizojishirikisha na CCM.

	 (4)	� Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa 
itakuwa na uwezo wa kushauri, kutoa 
maagizo ya jumla, na maelekezo maalum 
kwa Jumuiya zinazoongozwa na CCM.

	 (5)	� Halmashauri Kuu ya Taifa itathibitisha 
Kanuni/Katiba ya kila Jumuiya 
inayoongozwa na CCM na marekebisho 
yake kabla hazijatumika.
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126.	�� Isipokuwa kama imeagizwa vingine katika 
Katiba hii ya CCM, kiwango cha mahudhurio 
katika mikutano ya CCM kitakuwa ni zaidi ya 
nusu ya Wajumbe walio na haki ya kuhudhuria 
katika kikao kinachohusika.

127.	� Isipokuwa kama imeagizwa vingine katika 
Katiba hii ya CCM uamuzi utafikiwa katika 
vikao vyote vya CCM kwa kufuata makubaliano 
ya jumla au wingi wa kura za Wajumbe 
waliohudhuria na kupiga kura. Lakini katika 
shughuli zozote za uchaguzi wa Viongozi, kura 
zitakuwa za Siri.

128.	� Wakati wowote kunapotokea nafasi wazi 
miongoni mwa viti vyovyote vya CCM, kikao 
kinachohusika kitajaza nafasi hiyo bila 
kuchelewa kwa kufuata utaratibu uliowekwa.

129.	� (1)	� Mwanachama anayetaka kujiuzulu 
atafanya hivyo kwa kuandika barua ya 
kujiuzulu kwake na kuipeleka kwa Katibu 
wa Tawi lake.

	 (2)	� Kiongozi anayetaka kujiuzulu atafanya 
hivyo kwa kuandika barua ya kujiuzulu 
kwake na kuipeleka kwa Katibu wa Kikao 
kilichomchagua au kumteua.

130.	 (1)	� Kiongozi anayetaka kung’atuka atafanya 
hivyo kwa kuandika barua ya kung’atuka 
kwake na kuipeleka kwa Katibu wa kikao 
kilichomchagua au kumteua, au

	

	 (6)	� Kazi za Baraza hilo zitakuwa zifuatazo;
		  (a)	� Kusimamia Mali zote za CCM na 

Jumuiya za CCM  zinazoondosheka 
na zisizoondosheka.

		  (b)	� Kufanya tathmini ya mara kwa mara 
ya mali za CCM na Jumuiya za 
CCM.

		  (c)	� Kutoa ushauri juu ya mabadiliko 
yoyote yanayohitajika katika umiliki 
wa mali za CCM na Jumuiya za 
CCM kwa mfano kuhusu mali 
zinazostahili kuuzwa.

		  (d)	� Kutekeleza majukumu mengine 
yoyote ambayo yatakabidhiwa  
kwake na Kamati Kuu ya 
Halmashauri Kuu ya Taifa.

	 (7)	� Baraza hili litafanya kazi chini ya uongozi 
wa Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya 
CCM ya Taifa na litawajibika kutoa taarifa 
yake kwa kikao hicho.

	 (8)	� Mdhamini atashika nafasi hiyo ya 
uongozi kwa muda wa miaka mitano, 
lakini anaweza kuchaguliwa tena baada 
ya muda huo kumalizika.

	 (9)	� Iwapo Mwenyekiti wa Baraza hili 
hataweza kuhudhuria Mkutano wowote, 
Baraza lenyewe litachagua Mjumbe 
mwingine miongoni mwao atakayekuwa 
Mwenyekiti wa muda wa Mkutano huo.

Kiwango cha 
Mahudhurio 
katika kufikia 
uamuzi    

Kiwango cha 
kura katika 
kufikia 
maamuzi    

Nafasi zikiwa 
wazi    

Kujiuzulu    

Kung’atuka  



Katiba ya Chama Cha Mapinduzi Katiba ya Chama Cha Mapinduzi140 141

136.	� Unapofika wakati wa uchaguzi, Kamati ya 
Wabunge wote wa CCM itachagua Wajumbe 
watano (5)  kutoka miongoni mwao, kuwa 
Wajumbe wa Halmashauri Kuu ya Taifa.

137.	� Wajumbe wote wa Baraza la Wawakilishi 
wanaotoka na CCM kwa pamoja  watakuwa ni 
Kamati ya Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi 
wa CCM ambayo kazi yake itakuwa ni 
kusimamia kwa jumla utekelezaji wa Ilani ya 
CCM na Siasa ya CCM katika shughuli zote 
zinazoendeshwa na Baraza la Wawakilishi, 
pamoja na   kutekeleza kazi nyingine ambazo 
zimeainishwa katika Kanuni zake zinazohusika. 
Vikao vya Kamati hii vitafanyika kwa mujibu wa 
Kanuni zake hizo. 

138.	� Mwenyekiti wa CCM anaweza kuitisha vikao 
vya pamoja baina ya Halmashauri Kuu ya 
Taifa na Kamati ya   Wajumbe wa Baraza la 
Wawakilishi wa CCM kwa ajili ya kushughulikia 
mambo kama itakavyoonekana inafaa.

139.	� Mwenyekiti wa Kamati ya Wajumbe wa Baraza 
la Wawakilishi wa CCM atakuwa mjumbe wa 
Kamati Kuu ya  Halmashauri Kuu ya CCM ya 
Taifa.

140.	� Unapofika wakati wa uchaguzi, Wajumbe 
wote wa Baraza la Wawakilishi wanaotokana 
na CCM   watachagua Wajumbe watatu (3) 
kutoka miongoni mwao kuwa Wajumbe wa 
Halmashauri Kuu ya CCM Taifa.

	 (2) 	� Kwa kutangaza uamuzi wa kung’atuka 
kwake mbele ya kikao kilichomchagua.

131.	� Mjumbe yeyote wa kikao chochote kilichowekwa 
na Katiba hii ataacha kuwa Mjumbe wa kikao 
hicho iwapo hatahudhuria mikutano mitatu 
mfululizo ya kikao chake isipokuwa kama ni kwa 
sababu zinazokubaliwa na kikao chenyewe.

132. 	�Wabunge wote wanaotokana na CCM kwa 
pamoja watakuwa ni Kamati ya Wabunge wa 
CCM ambao kazi yake itakuwa ni kusimamia 
kwa jumla utekelezaji wa Ilani ya CCM na Siasa 
ya CCM katika shughuli zote zinazoendeshwa 
na Bunge, pamoja na kutekeleza kazi nyingine 
ambazo zimeainishwa katika Kanuni zake 
zinazohusika. Vikao vya Kamati hii vitafanyika 
kwa mujibu wa Kanuni zake hizo.

133.	� Kamati hii itakuwa na uwezo wa kutunga 
Kanuni zake kwa ajili ya uendeshaji bora wa 
shughuli zake. Kanuni hizo itabidi ziidhinishwe 
na Halmashauri kuu ya Taifa kabla hazijaanza 
kutumika.

134.	� Mwenyekiti wa CCM anaweza kuamua kuitisha 
vikao vya pamoja  baina ya Halmashauri Kuu ya 
Taifa ya CCM na Kamati ya Wabunge wote wa 
CCM kwa ajili ya kushughulikia mambo kama 
itakavyoonekana inafaa.

135.	� Mwenyekiti wa Kamati ya Wabunge wote wa 
CCM  atakuwa mjumbe wa Kamati Kuu ya 
Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa.
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NYONGEZA ‘A’

AHADI ZA WANACHAMA WA CHAMA CHA 
MAPINDUZI

(1)	� Binadamu wote ni ndugu zangu na Afrika ni 
Moja.

(2)	� Nitaitumikia nchi yangu na watu wake wote.
(3)	� Nitajitolea nafsi yangu kuondosha umaskini, 

ujinga,magonjwa na dhuluma.
(4)	� Rushwa ni adui wa haki, sitapokea wala kutoa 

rushwa.
(5)	� Cheo ni dhamana, sitatumia cheo changu 

wala cha mtu mwingine kwa faida yangu.
(6)	� Nitajielimisha kwa kadri ya uwezo wangu na 

kuitumia elimu yangu kwa faida ya wote.
(7)	� Nitashirikiana na wenzangu wote kujenga nchi 

yetu.
(8)	� Nitasema kweli daima, fitina kwangu mwiko.
(9)	� Nitakuwa mwanachama mwaminifu wa CCM 

na raia mwema wa Tanzania na Afrika.

141.	� Madiwani wote  wanaotokana  na CCM kwa 
pamoja watakuwa Kamati ya Madiwani 
wa CCM ambayo kazi yake itakuwa ni 
kusimamia kwa jumla utekelezaji wa ilani 
zinazotekelezwa na Halmashauri za Wilaya, 
pamoja na kutekeleza kazi nyingine ambazo 
zimeainishwa katika kanuni zake.Vikao vya 
Kamati hii vitafanyika kwa mujibu wa Kanuni 
zake zinazohusika.   Kwa  upande  wa Wilaya  
za  Zanzibar,  kwa  kuwa Wilaya hizo zina 
Wabunge wengi pamoja  na Wawakilishi 
wengi wanaotokana na CCM  wanaowakilisha 
Majimbo ya Uchaguzi yaliyomo katika Wilaya 
husika, pamoja na Wabunge na Wawakilishi 
wa aina nyingine wanaoishi katika Wilaya 
hizo, utaratibu utakuwa kwamba Wabunge 
wanaohusika watachagua wajumbe wawili 
kutoka miongoni mwao, na Wawakilishi 
wanaohusika pia watachagua wajumbe wawili 
kutoka miongoni mwao, ambao ndio watakuwa 
Wajumbe wa Kamati ya Madiwani  wote wa 
CCM katika Halmashauri inayohusika.

142.	� Madiwani wote wanaoishi katika Jiji au Mji 
wenye hadhi ya Jiji wanaotokana na CCM kwa 
pamoja watakuwa ni Kamati ya Madiwani wa 
CCM ya Mkoa katika Jiji au Mji unaohusika. 
Kazi yake itakuwa ni kusimamia kwa jumla 
utekelezaji wa Ilani ya CCM na Siasa ya 
CCM katika shughuli zote zinazoendeshwa 
na Halmashauri ya Jiji au Halmashauri ya Mji 
wenye hadhi ya Jiji, pamoja na  kutekeleza 
kazi nyingine ambazo zimeainishwa katika 
kanuni zake zinazohusika. 
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NYONGEZA “B”

Katiba, Kanuni na Taratibu za utekelezaji 
zilizotungwa katika kuongoza shughuli mbalimbali 
za CCM ni hizi zifuatazo:
(1)	� Taratibu za Sehemu ya Wazee. 
(2)	� Kanuni za Uchaguzi wa CCM.
(3)	� Kanuni za Utendaji kazi za Uongozi katika 

Chama Cha Mapinduzi.
(4)	�� Kanuni za Fedha na Mali za Chama. 
(5)	� Kanuni za Umoja wa Vijana wa CCM.
(6)	� Katiba ya Umoja wa Wanawake wa Tanzania.
(7)	� Kanuni za Umoja wa Wazazi. 
(8)	� Kanuni za Uongozi na Maadili.
(9)	� Kanuni za Uteuzi wa Wagombea Uongozi 

katika Vyombo vya Dola.
(10)	� Kanuni za Kamati ya Wabunge wote wa CCM.
(11)	� Kanuni za Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi 

wote wa CCM.
(12)	� Kanuni za Madiwani wote wa CCM.
(13)	� Kanuni za Utumishi wa Chama Cha Mapinduzi.
(14)	� Kanuni za Tume ya Udhibiti na Nidhamu.
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